Thời tiết giao mùa hay những ngày trời lạnh như thế này, trẻ rất dễ bị viêm họng. Con có thể bị sốt, ho, sổ mũi...Mẹ lo lắng không biết phải làm sao, đưa con đi khám bác sĩ thì được kê đơn một loạt các loại thuốc kháng sinh. Biết sao bây giờ, nhìn những cơn ho quặn ruột của con xót xa lắm, phải cho con uống thuốc thôi. Nhưng con còn nhỏ quá, phải uống một liều vài viên kháng sinh. Mẹ không đành lòng...Mình đã từng ở vào hoàn cảnh như vậy.

Mình rất tự tin khi nuôi con nhưng lúc con mình 5 tháng tuổi, tự nhiên thấy con sốt cao, mình không biết làm thế nào, vừa lo vừa sợ, bối rối vô cùng. Cho con uống hạ sốt cũng không đỡ, 2 vợ chồng đưa con đi khám bác sĩ. Bác sĩ nói con mình bị viêm họng rồi kê đơn cho 6 loại thuốc uống. Nhìn đơn thuốc mình sốc lắm. Vốn kĩ lưỡng nên mình lên mạng đánh tên thuốc tra xem là thuốc gì, kết quả là 3 trong 6 loại chống chỉ định dành cho trẻ dưới 2 tuổi. Trời ơi, con mình mới 5 tháng tuổi mà. Mình không cho con uống thuốc đó. Hôm sau, lại lóc cóc đưa con đi khám bác sĩ khác. Bác sĩ cũng nói con mình bị viêm họng rồi cho 5 loại thuốc nhưng không cho đơn. Làm sao mình dám cho con uống thuốc mà không biết đó là thuốc gì. Mình lên mạng tìm hiểu thông tin, như vớ được vàng khi biết được đa phần các trường hợp mắc bệnh viêm họng là do virus gây ra và thuốc kháng sinh không có tác dụng trong những trường hợp này. Chỉ khi nào người bệnh bị viêm họng liên cầu khuẩn (do vi khuẩn streptococcus gây ra) và có xét nghiệm xác thực mắc căn bệnh đó mới phải điều trị bằng kháng sinh. Và trẻ em dưới 3 tuổi thường không bị viêm họng do liên cầu khuẩn streptococcus. Vậy tại sao bác sỹ lại kê nhiều loại kháng sinh cho con mình vậy? Có lẽ bác sĩ cho liều cao để con hết bệnh nhanh dù điề đó là không tốt? Mình kiên quyết không cho con uống kháng sinh. Nhưng con mình ho nặng lắm, những con ho quặn lên. Lần đầu, nhìn thấy con bé nhỏ oằn mình với những cơn ho, con khóc mẹ cũng khóc theo. Vừa thương con vừa sợ, mình tự hỏi "liệu mình quá có quá cực đoan với thuốc kháng sinh?". Đã vài lần mình pha thuốc định cho con uống rồi lại đổ đi. Mình không chịu nổi khi thấy con khóc ngằn ngặt vì đau, vì khó chịu rồi ngủ gục trên tay mình vì mệt. Cứ giằng co giữa các ý nghĩ, cuối cùng mình quyết định không cho con uống thuốc. Mình lên mạng, hỏi thăm mọi người cách dùng thảo dược giúp con giảm ho, long đờm, hết sổ mũi. Qua lần đó, mình có thêm nhiều kinh nghiệm khi con bị ốm. Từ đó đến giờ, cũng vài lần con mình bị viêm họng nhưng không lần nào nặng như lần đầu vì khi con vừa có dấu hiệu của chứng bệnh này, mình đã phòng ngừa cho con nên con đi qua cơn bệnh khá nhẹ nhàng, mẹ tự hào 15 tháng con chưa phải uống một viên kháng sinh nào. Mình chia sẻ với các mẹ kinh nghiệm chữa bệnh viêm họng ở trẻ mà em đã áp dụng nha.

Khi trẻ bị viêm họng thường kèm theo các triệu chứng sốt, ho, ho có đờm, sổ mũi...Mình sẽ áp dụng nhiều cách giúp con cắt bớt từng triệu chứng

- Cắt cơn sốt: lấy lá nhọ nổi (miền Nam gọi là cỏ mực) giã nát đắp lên trán, gan bàn chân, bàn tay, nách giúp con họ sốt rất nhanh hoặc giã lá diếp cá cho con uống. Kết hợp với đó, thường xuyên lau mát cho con.

webtretho

Cây nhọ nồi (cỏ mực) và cây diếp cá trị ho rất tốt

- Trị ho, ho có đờm:
Lá húng chanh (tần dày lá) cực hiệu quả trong việc trị viêm họng. Mẹ có thể lấy vài lá nghiền nhuyễn với quất, lá hẹ (hoặc 1 trong 3 loại này cũng được) hấp với mật ong (trẻ dưới 1 tuổi hấp với đường phèn) cho con uống ngày 2 - 3 lần. Nếu con lớn rồi, có thể giã nát lá húng chanh thêm chút nước vào uống hoặc nhai sống sẽ hiệu quả hơn.

webtretho

Húng chanh (tần dày lá) thần dược trị ho

Con ho có đờm, vẫn dùng bài thuốc trên kết hợp với việc thường xuyên vỗ lưng cho con để long đờm. Mẹ cho con nằm nghiêng, khum khum tay vỗ lưng con nhẹ nhẹ lần lượt từ trên xuống dưới, từ ngoài vào trong, nằm nghiêng sang phải vỗ lưng bên trái, nằm nghiêng sang trái vỗ lưu bên phải, hai bên thay nhau. Cho con uống nhiều nước làm loãng đờm, hạn chế ăn phô mai, sữa chua những ngày này vì chúng làm đờm đặc hơn.

webtretho

Vỗ lưng giúp con long đờm

- Trị sổ mũi: nướng tỏi rồi dằm nát cho con ăn ngày 2 - 3 lần mỗi lần 2,3 tép tỏi. Con nhỏ không ăn được bã thì pha chút nước cho con uống nước cũng tốt. Đồng thời, mẹ cũng thường xuyên rửa mũi bằng nước muối sinh lí và hút mũi cho con cho sạch chất nhầy.

webtretho

Hút mũi, rửa mũi thường xuyên cho con khi con bị viêm họng

Khi con bị viêm họng, mẹ chịu khó thực hiện đồng thời các mẹo trên kiên trì với những cách chữa viêm họng cho trẻ không dùng kháng sinh này sẽ giúp con giảm bệnh nhanh mà không phải uống thuốc kháng sinh đấy. Các mẹ nhớ là bệnh nó diễn tiến trong khoảng 7-10 ngày nên mẹ đừng nôn nóng khi thấy con bị bệnh lâu nha.