Mình đã bao lần đinh viết về vấn đề này trên webtretho để chia sẻ với tất cả các mẹ có con bị rối loạn tiêu hóa vì mình đã từng trải qua hơn 4 tháng trời chiến đấu với căn bệnh này của con, mệt mỏi vô cùng.

Con mình 2 tháng đầu mới sinh thì táo bón, bắt đầu sang tháng thứ 3, sau khi mình ngu dại trót cho con uống vài thìa nước mận ép để chữa cái bệnh táo bón thì từ lúc đấy con chuyển sang đi ngoài. Ban đầu chỉ là đi 1 ngày 1 lần, phân lỏng lỏng, sền sệt, rồi tăng dần lên, 2 lần, rồi 3 lần, và cứ thế trung bình 4-5 lần một ngày. Phân lỏng, chua, lúc nhầy,lúc hoa cà hoa cải. Cứ ăn xong 1 tiếng là ị. Đi hỏi mọi người, ai cũng bảo, kê nó, trẻ con nó xì xoẹt thế mới mau lớn, rồi là trẻ bú mẹ nên nó đi thế là bình thường. Bản thân mình thì chả thấy bình thường tẹo nào, vì từ khi con bị đi như thế, tình hình tăng cân chậm hẳn lại, con cũng ko chơi ngoan, giấc ngủ thì chập chờn, cứ đang ngủ thì hình như cơn đau bụng lại kéo đến, thế là mở mắt và...xoẹt xoẹt luôn. Con đi như thế được 1 tuần thì mình bắt đầu sốt ruột, lờ mờ nhận ra mức đôj nghiêm trọng của vấn đề. Mình đã vào webtretho, đọc đến mờ cả mắt tất cả các topic liên quan đến bệnh RLTH mà các mẹ chia sẻ. Đầu tiên thì cũng men vi sinh đủ cảc chủng loại: nào của Bạch Mai, Xanh Pôn, Enterogermina, Lactomin plus, Antibio,... Nói thật ko có loại men nào mà mình ko biết đến. Tất nhiên mình đọc chia sẻ của các mẹ, cho con uống mỗi loại men một thời gian, chứ ko ôm đồm, tống táng đủ các thể loại. Nhưng tình hình vẫn vậy, ko có gì biến chuyển. Lúc này mình thực sự cuống, vì đọc nhiều bài, có mẹ chỉ cho con uống 1 loại men là đã khỏi. Vậy sao con mình vẫn thế :((???? Phân của con xét nghiệm hạng ti tỉ lần, lúc nào cũng 1 KL: Rối loạn tiêu hóa, loạn khuẩn đường ruột.

Đến nước này mình đành cầu cứu đến các bác sĩ. Thôi thì đủ các bác sĩ: nào bác sĩ Khánh Hàng Hòm, bác sĩ Hiền....các bác sĩ được các mẹ giời thiệu trên web, mình đưa con đến cả viện Nhi. Phải nói thật, thời gian quả là khủng hoảng với mình. Vì đến bác sĩ còn chẳng chữa được cho con mình. số lần đi ngoài vẫn vậy. Tình trạng phân vẫn vậy. Nói thật mình và chống hoàn toàn mất niềm tin vào các bác sĩ và thuốc Tây y. Chỉ 1 căn bệnh rối loạn tiêu hóa của trẻ con mà sao họ ko thể chữa nổi??? Lần nào đi khám cũng kê cho con 1 đống thuốc, đọc hướng dẫn sử dụng thì thôi rồi. Mà căn bệnh RLTH này ko nên dùng kháng sinh, càng dùng càng làm cho tinh trạng rối loạn hơn. Mọi ng bảo: hay do sữa mẹ, thử dùng sữa mẹ 1 ngày, chuyển sang sữa lactose free xem sao. Mình đã làm theo nhưng đó ko phải là nguyên nhânl

Mình quyết định chuyển sang thuốc Nam. Vì cơ thể trẻ con vốn dĩ đã quá nhạy cảm, dùng thuốc Tây chẳng giải quyết được vấn đề gì. Mình cũng thấy nhiều mẹ chia sẻ dùng thuốc Tây cho con ko khỏi, có mẹ đành để con tự lớn tự khỏi, nhưng hậu quả để lại là con còi cọc, biếng ăn vô cùng sau khi khỏi bệnh. Lại một thời gian cày xới internet, tên các loại thuốc lá, địa chỉ các thầy thuốc Nam- thuốc Bắc. Từ nhà thuốc Lâm ở Tây Sơn, nào ông lang gì đó ở Nguyễn Thượng Hiền, bác Bảo ở Đê La thành...Nào là vỏ măng cụt, búp ổi, hồng xiêm xanh, nụ sim, nước gạo rang, cỏ sữa, lá mơ lông....Nào là thuốc Nam nào là thuốc Bắc. Mỗi lần tìm ra một loại thuốc mới một thầy thuốc mới là lòng mình lại tràn đầy hi vọng. Và để rồi sau đó, lại thất vọng tràn trề. Các vị thuốc kia, nhiều ng đã dùng và đã khỏi, tại sao ko tác dụng với trường hợp con mình. Nhiều khi ngồi mà chỉ biết khóc thôi, tuyệt vọng hoàn toàn. Chẳng nhẽ cứ để con như vậy sao???

Kể ra chi tiết thì vô cùng dài dòng vì bệnh của con mình kéo dài suốt từ hồi 3 tháng đến khi nó được 7 tháng. Có thời điểm con dừng đi 10 ngày. Đó là khi mình dùng búp ổi non sắc lên cho con uống như lời khuyên của mẹtom&chuot nhat. Thực sự cám ơn chị vì nhờ bài thuốc này mà mình được sống 10 ngày thảnh thơi nhất trong quãng thời gian 4 tháng kinh hoàng. Nhưng sau đó do thiếu hiểu biết, nghĩ con đã khỏi, mình cho con uống sữa thường ngay mà ko chuyển đổi từ từ nên con lại bị lại. Và lần này thì búp ổi cũng ko có tác dụng với con mình nữa.

Ngày đêm mình cậu trời khấn phật. Và ròi điều kì diệu đã đến. Khi tất cả mọi bài thuốc đều trở nên vô tác dụng, khi ngay đến cả thầy thuốc cũng bảo: bác bó tay với bệnh của con cháu " thì bài thuốc kì diệu ấy đã đến, thật tình cờ. Bác giúp việc nhà mình khi thấy mình vật vã tìm đủ mọi cách chữa cho con mà không được liền bảo: hay mày dùng thân cây lá lốt đi. Ngày trước con bác bị kiết lị nặng, đi cấp cứu ở viện, đi toàn máu là máu, mà chỉ cần uống nước sắc của thân cây lá lốt đúng 1 ấm là khỏi tiệt. Nói thật lúc nghe bác ý nói, mình cũng chỉ biết vậy, còn đã chán nản quá rồi. Với cả con mình bị RLTH, ko phải bị kiết lỵ thì chắc gì đã có tác dụng. Nhưng rồi mình tặc lưỡi, thôi kệ, thử nốt lần cuối xem sao. Mình mua cây lá lốt( loại có cả thân, rễ lá, hay dùng để ngâm chân ý), bỏ lá, chỉ lấy thân và rễ, cạo sơ qua vỏ thân, rửa sạch, cắt khúc 2-3 cm, đem xao qua trên chảo rồi cho vào ấm nước, hãm như hãm nước chè cho con uống. Hết ấm đầu tiên, con đang đi 5 lần giảm xuống còn 3 lần. hết ấm thứ 2: con giảm còn 1 lần. Hết ấm 3: con dừng không đi trong 2 ngày liền. Đến ngày thứ 3 thì con rặn ị thành khuôn. Ko thể tả nổi niềm vui sướng ngạc nhiên khi đó của mình. Mình cảm nhận dược : con mình đã được chữa khỏi thật rồi. Giờ đây chỉ còn điều chỉnh chế độ ăn cho phù hợp để con lành bệnh hoàn toàn. ..

(còn tiếp)