Chào các mẹ,

Đọc trong danh mục của mod về chủ đề này (làm sao để bệnh đường hô hấp không nặng lên) em cũng thấy 1 topic liên quan, nhưng click vào lại thấy là bài PR cho một thuốc ho mới nào đó, vì thế em xin phép mod mở một topic mới, chủ yếu để các mẹ chia sẻ kinh nghiệm và đơn thuốc của các bác sĩ có uy tín, bệnh viện uy tín - giúp làm sao ngăn chặn tình trạng nặng thêm hoặc tái phát của các bé bị đường hô hấp đến mức phải nhập viện.

Riêng bản thân em, hiện nay đang có con nhỏ 22 tháng, trộm vía con ngàn lần là đến nay mới sử dụng đúng 1 lần kháng sinh và 1 lần nhập viện Nhi (trong hãi hùng vì lây bệnh Rota), dù con khi sinh rất yếu (2.1kg) và rất lười ăn (9.5kg - 22 tháng). Không phải là trong quá trình 22 tháng này, con không hề bị ho hay sổ mũi, tuy nhiên e đã tuân theo chỉ dẫn của các bác sĩ khoa sơ sinh viện C từ ngày đầu để xử lý nên tình hình con rất hiếm bị nặng lên (trừ 1 lần do mẹ đi công tác, thế là Viện Nhi), thời gian tái phát cũng khá lâu (trộm vía con ngàn lần nữa).

Vì đợt này dịch bệnh lắm quá, trong người lại có chút chuyên môn, đi làm mà nhìn các bé xót cả ruột, vì thế, coi như chia sẻ vừa học hỏi thêm vừa hy vọng giúp được các mẹ nào đang chăm con nhỏ nên e xin post lên đây một số hướng dẫn của bác sĩ, mong sao các bé chóng khỏi, tránh xa được các ổ dịch sởi, ổ dịch cúm, Chân tay miệng là những bệnh viện lớn hiện nay. (vì thời gian ở đi làm có hạn nên em xin post dần, các mẹ bổ sung thêm nhé!). Topic sẽ tập trung vào những chủ đề chính sau:

1. Giữ ấm đúng cách. Em không đề cập nữa vì nhiều topic nói rồi, em chỉ đề cập những vấn đề kỹ thuật, thuốc men với con thôi. Mà các mẹ cũng biết rôi, nếu giữ ấm không đúng cách thì có thuốc giời cũng không khỏi!

2. Hiểu đúng về giữ độ ẩm đường hô hấp cho bé:

- Nhiều bà mẹ cứ nghĩ là bé hít thở bị khô nên dùng máy tạo độ ẩm trong phòng điều hòa vv... làm độ ẩm tăng lên quá mức. Khí hậu lạnh quá hoặc nóng quá kèm với độ ẩm cao là điều kiện cực kỳ thuận lợi cho các vi khuẩn phát triển. Vì thế, ho ở VN khác hẳn với các nước châu Âu do đặc tính nhiệt đới, gió mùa độ ẩm cao. Nhiều mẹ kêu là mua thuốc siro thảo dược của Đức, Châu Âu, Mỹ vv... về dùng tốt khi ở nước ngoài nhưng về VN thấy vẫn chẳng khỏi tí nào. Chả phải vì VK, virut kháng thuốc mà vì chủng VK, virut khác biệt. Dịch bệnh cũng từ cái ẩm mốc này mà ra...

(e sẽ trở lại chủ đề này nếu có mẹ nào hỏi và quan tâm)

3. Rửa mũi cho bé đúng cách, đặc biệt khi bé bị bệnh. Cái này quyết định việc nặng lên hay không nhé!

Khi bé đang bị ho, sụt xịt hay khò khè thì cái này cực kỳ quan trọng. Vì khi có mũi, vi khuẩn, vi rut sẽ có cơ hội lưu trú, gây viêm. Mũi chảy xuống họng gây ho, viêm họng, để lâu sẽ sốt, dẫn vào phế quản và có thể thành viêm tai nếu rửa mũi bé không đúng cách. Nhà tớ thì không bao giờ dùng cái hút mũi cả.

4. Các đơn thuốc chữa ho cho bé của bác sĩ (không dùng kháng sinh - vì cần đến kháng sinh là phải vào viện, phòng khám rồi ạ)

5. Cách tăng đề kháng đường hô hấp cho bé giảm tái phát.

(e sẽ tiếp tục vì giờ phải đi họp), các mẹ quan tâm cứ đặt câu hỏi, em biết em trả lời, không thì sẽ nhờ đồng nghiệp là bác sĩ giúp trong phạm vi có thể!)

@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-