Lướt qua diễn đàn thấy 1 số cmt của các mẹ đang rất lo lắng vì con bị bệnh lỵ. Bệnh này theo mình biết thì rất khó khỏi vì thuốc kháng sinh nhiều lúc ko tiêu diệt được hoàn toàn vi khuẩn lỵ vì nó có thể tự đóng kén lại và thuốc ko thể phá vỡ đc kén thì ko thể tiêu diệt đc triệt để. Ngày trước ba mình bị lỵ chữa khắp nơi ko khỏi rồi mẹ mình tìm được bài thuốc này và đã chữa khỏi cho ba sau có vài ngày uống. Bài thuốc này có thể áp dụng cho trẻ nhỏ, ngày xưa anh mình mới có ít tháng mà cũng dùng bài thuốc này rất hiệu quả. Chia sẻ thêm để các mẹ yên tâm áp dụng thử.

Bài thuốc thế này: 1 nạm lá mã đề tươi rửa sạch với nước sôi để nguội rồi giã ra vắt lấy nước sau đó trộn với mật ong (dùng loại tốt ko phải loại mua ở siêu thị hoặc ko rõ nguồn gốc, các sản phẩm thương mại này mình nghĩ nó đã pha chế cả rồi). Lấy nước đó cho bé uống khoảng vài 3 lần trong ngày, uống lúc đói, liều lượng thì khoảng 1 chén nhỏ mỗi lần uống, ko cần quá chính xác. Mật ong phải dùng loại tốt vì nó có tác dụng làm vỡ được cái kén kia và cả 2 loại này đều có tác dụng kháng khuẩn rất tốt lại khá lành. Mật ong tuy nóng nhưng lại trung hòa với tính mát của lá mã đề nên bài thuốc này các mẹ có thể yên tâm dùng cho bé.

Chúc các bé yêu của chúng ta khỏe mạnh, mau ăn chóng lớn!