Chẳng may con trẻ bị dị ứng thời tiết làm nổi mẩn đỏ khắp người sẽ khiến các mẹ lo lắng vô cùng. Tuy nhiên, với cách xử lý khi trẻ bị dị ứng thời tiết đơn giản và hiệu quả thế này thì các mẹ yên tâm nha.

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Mùa hè thường được xem là mùa bùng phát dịch bệnh, bởi khí hậu ẩm thấp thời tiết thay đổi thất thường luôn là điều kiện thuận lợi cho các mầm bệnh phát triển và tấn công chúng ta. Nhất là những người có hệ hệ miễn dịch chưa hoàn thiện và sức đề kháng yếu như trẻ em, người già, người đang bị bệnh hay phụ nữ đang mang thai. Trong đó, trường hợp trẻ em mắc bệnh trong mùa hè nhiều vô số kể.

Những bệnh trẻ em thường mắc phải thường là cảm cúm, sốt, viêm họng, ngộ độc thực phẩm,... đặc biệt có rất nhiều trẻ bị dị ứng khi thời tiết thay đổi thất thường và làm da nổi vô số mẩn đỏ. Tuy nhiên, các mẹ cũng đừng quá lo lắng nhé vì có cách xử lý khi trẻ bị dị ứng thời tiết đơn giản và hiệu quả thế này đây.

Nguyên nhân gây dị ứng thời tiết

- Thông thường mà nói, da trẻ em vốn rất mỏng manh và khi tiếp xúc với nhiệt độ nóng lạnh thay đổi thất thường của môi trường như mùa hè hiện nay thường sẽ rất dễ bị nổi mẩn, phát ban, để lâu ngày sẽ lan rộng ra khắp cơ thể. Tùy từng loại da của mỗi trẻ mà có những dấu hiệu và tốc độ phát triển bệnh khác nhau.

- Nếu da trẻ mới nổi mẩn đỏ và không quá nhiều hay tình trạng chỉ ở mức nhẹ thì các mẹ có thể chữa bằng cách mua thuốc về bôi hoặc bằng những phương pháp dân gian như tắm thảo dược chẳng hạn.

Cách xử lý khi trẻ bị dị ứng thời tiết

- Trẻ bị dị ứng do môi trường bên ngoài:

Ngoài dị ứng do thời tiết, trẻ có thể bị dị ứng do môi trường bên ngoài như bụi bẩn, sâu róm,... Ăn uống các loại thức ăn không phù hợp gây kích ứng da hoặc do gan nóng dẫn tới nổi mề đay ra ngoài. Nếu trẻ dị ứng kèm theo dấu hiệu sốt qua đêm thì các mẹ phải nhanh chóng đưa trẻ tới bệnh viện để kịp thời chữa trị nhé.

- Trẻ bị dị ứng do thời tiết quá khô:

Không chỉ riêng gì mùa mà mà thời tiết khô vào mùa đông cũng dễ khiến cho da ngứa ngáy khó chịu và làm trẻ bị dị ứng. Các lớp da khô bị bong ra, kèm thêm thời tiết lạnh khiến cho da bé dễ sưng tấy, nổi mề đay. Nếu trẻ có những hiện tượng trên thì nên hạn chế tắm cho trẻ nhé các mẹ.

Đối với cách xử lý khi trẻ bị dị ứng thời tiết trong trường hợp này thì điều các mẹ làm là:

+ Làm sạch da: Các mẹ nên lên lau người bằng khăn ấm cho trẻ. Nếu da trẻ bị tổn thương nặng thì có thể ngâm vùng da này của con trong nước ấm từ 15 -20 phút sau đó lau khô nhanh nhé.

+ Bôi kem dưỡng ẩm: Vì da trẻ khá nhạy cảm và mỏng manh nên các mẹ nên chọn kem dưỡng ẩm ít kích thích và thoa toàn thân cho trẻ nhé. Tốt nhất các mẹ nên tham khảo ý kiến bác sĩ để tìm loại kem dưỡng ẩm dùng thường xuyên với da nhạy cảm của trẻ.

+ Một số lưu ý khác: Khi trẻ bị dị ứng thời tiết các mẹ nên trông chừng trẻ để hạn chế việc trẻ đưa tay lên gãi chỗ ngứa gây xước và làm da bị nhiễm trùng. Hãy cắt móng tay cho con thường xuyên và tuyệt đối không bôi xà phòng, cồn vào nơi vùng da bị tổn thương do dị ứng. Các mẹ cũng nên chọn quần áo thấm hút mồ hôi tốt, để cơ thể trẻ luôn khô thoáng.

Với cách xử lý khi trẻ bị dị ứng thời tiết hiệu quả thế này thì các mẹ yên tâm phần nào rồi nhé. Hy vọng những kiến thức này sẽ hữu ích cho việc chăm sóc và nuôi dưỡng con cái của các mẹ nhé.

Tổng hợp