Nếu không nhờ chồng phát hiện và vứt chiếc phao bơi của con thì chắc em sẽ phải hối hận suốt đời vì đã vô tình gây hại cho sức khỏe của con mình.

Sáng nay khi chuẩn bị đồ đưa con đi bơi mà không tìm thấy phao tay của con, em hỏi chồng thì ổng trả lời tỉnh bơ “anh quăng rồi”.

Em chưng hửng không hiểu chuyện gì đang định cự thì ổng quăng cho bài báo và bảo “đọc đi trước khi chửi anh”. Em ngẩn tò te không biết chuyện gì nhưng cũng ráng đọc và thật sự quá sốc trước những thông tin mình nhận được.

Theo như những gì em đọc được trên báo thì một nghiên cứu mới nhất của Đức khẳng định, những chiếc phao tay tập bơi cho trẻ đang được bài bán trên thị trường có chứa các hóa chất độc hại gây ung thư.

Các nhà nghiên cứu của Viện Quy trình Kỹ thuật và Đóng gói IVV Fraunhofer ở Đức ghi nhận, trong các chiếc phao đem xét nghiệm có từ 32 đến 46 mùi được phát hiện trong mỗi mẫu xét nghiệm, trong đó có đến 13 mùi khá mạnh.

Trong số những mùi này có các hợp chất Carbonyl đạt tiêu chuẩn, không độc hại, nhưng các nhà nghiên cứu cũng tìm thấy rất nhiều dung môi hữu cơ nguy hiểm của cyclohexanone, isophorone, và phenol. Những hóa chất nói trên tạo ra mùi nhựa của phao và đây chính là mối hiểm họa gây ung thư.

Cu thể là chất isophorone – chất gây ung thư, chất phenol – có thể gây biến đổi gen, và chất cyclohexanone – một hợp chất độc hại có thể gây kích ứng da và các cơ quan trong cơ thể.”

Em đọc xong mà đầu óc quay cuồng, không ngờ rằng suýt chút nữa em đã hại con mình chỉ vì một chiếc phao bơi. Giờ thì em đã hiểu vì sao chiếc phao bơi em mua cho con gái lại có mùi nhựa nồng nặc đến vậy. Theo các nhà khoa học thì chính những hóa chất độc hại có trong chiếc phao đã tạo nên mùi hương kinh khủng ấy. Việc trẻ bám vào phao và liên tục hít phải mùi hương của phao sẽ rất nguy hại cho sức khỏe của trẻ. Mùi sản phẩm càng nồng thì nguy cơ gây bệnh càng cao.

Tại các cửa hàng bán dụng cụ thể thao thì mặt hàng phao bơi là đang bán chạy nhất vì đang vào mùa nắng nóng. Từ chính kinh nghiệm thực tế khi đi mua phao cho con em thấy tại đây có đủ các loại phao từ hàng xịn giá mắc cho đến cả hàng giá rẻ. Tùy vào giá thành mà chất lượng phao sẽ khác nhau, có chiếc 30.000 cũng có chiếc gần cả 100.000.

Những chiếc phao có giá cao thì có bao bì sản phẩm, nơi xuất xứ rõ ràng còn những chiếc phao giá rẻ thì được đựng trong túi ni-lông và không có giấy tờ hay nhãn mác. Theo chị bán hành chia sẻ thì những chiếc phao bơi giá rẻ này được nhập từ Trung Quốc và hút hàng hơn các loại phao giá thành cao.

Chiếc phao được xem là vật bất ly thân và giữ an toàn cho trẻ khi bơi ấy vậy mà giờ đây nó lại tiềm ẩn những nguy cơ gây hại khủng khiếp đến sức khỏe của trẻ nhỏ.

Đang trong mùa nắng nóng nên chắc không chỉ riêng em có ý định đưa con đi bơi và tìm mua phao cho bé. Các bậc phụ huynh nhà mình nên lưu ý, khi mua phao bơi cho trẻ các mẹ hãy chọn những loại phao có nguồn gốc xuất xứ rõ ràng từ các cửa hàng uy tín. Đừng vì ham rẻ mà lựa chọn các loại phao không rõ nguồn gốc xuất xứ gây hại cho sức khỏe của con các mẹ nhé !

Từ giờ em chẳng dám mua bừa các hàng trôi nổi nào nữa không khéo lại rước bệnh cho con mình thì hối hận cũng không kịp.

Xin mời xem thêm:

Con bị nhiễm độc chì, ngạt thở thậm chí tử vong vì món đồ chơi bố mẹ mua cho

Bé gái bị bỏng toàn thân vì bong bóng xà phòng

Bé trai ngưng tim vì nuốt đồ chơi và bài học "xương máu" cho cha mẹ