Chào các mẹ,

Xin các mẹ nào biết hoặc đã từng trải qua thì cho em xin lời khuyên với ạ:

Bé nhà em là bé gái, giờ được 5 tháng. Hồi bé được 2 tháng bé nhà em cũng đã biết ê a dù không phải quá nhiều. Tuy nhiên khi bé gần 3 tháng em cho bé tiêm mũi 6 trong 1 đầu tiên, tiêm về bé không sốt nhưng khoảng 2-3 ngày sau bé bắt đầu ít nói chuyện hơn hẳn. Sau đó 1 tháng (bé gần 4 tháng) em lại đưa bé đi tiêm mũi 2, một vài ngày sau bé gần như không chịu nói chuyện nữa, khi hỏi chuyện bé chỉ nhìn thôi chứ không ê a lại nữa, thi thoảng lại tự ê a một mình, chẳng nhìn vào ai cả dù lúc đó vẫn đang có người hỏi chuyện bé. Thi thoảng bé tự dưng hét lên inh hết cả tai. Đến giờ là 5 tháng mà bé vẫn chưa quay đầu lại khi có người gọi bé (vỗ tay thì bé vẫn quay lại), chưa phân biệt được người lạ, quen.

Em có đọc được thông tin là vacxin đang bị nghi ngờ là 1 nguyên nhân gây tự kỷ ở trẻ em. Các mẹ có thể vào google search " vaccine cause autism" thì sẽ ra 1 loạt các bài báo cung cấp thông tin này, rằng ở Anh hay ở Nhật, tỷ lệ trẻ tự kỷ gia tăng có liên quan đến việc tiêm vacxin cho trẻ em.và rất nhiều những báo cáo y khoa kết luận vaxcine gây tự kỷ v.v

http://www.activistpost.com/2013/09/22-medical-studies-that-show-vaccines.html

Tất nhiên em sẽ không lo lắng nhiều đến thế nếu như bé nhà em không ngày càng ít ê a hơn sau mỗi lần tiêm phòng. Giờ em đang rất băn khoăn ko biết có nên cho bé tiêm tiếp mũi 6 trong 1 thứ 3 cũng như tiêm tiếp các loại vacxin khác không. Bởi nói dại, có vấn đề gì xảy ra thì hậu quả là quá lớn, các mẹ biết đó, tự kỷ ko thể chữa được giống như bệnh quai bị, sởi. Mà không tiêm phòng tiếp thì cũng lo, hic.

Các mẹ thông thái ơi, làm ơn cho em biết:

+ Có mẹ nào có bé đi tiêm phòng về ít nói đi như trường hợp bé nhà em không ạ? Liệu có phải vì tiêm mà bé bị ít nói không ạ?

+ Theo các mẹ em có nên đưa con đi tiêm phòng tiếp không ạ (xin các mẹ cứ đưa quan điểm của mình ra ạ, rằng nếu các mẹ là em thì các mẹ sẽ làm gì)

Em rất mong các mẹ cho ý kiến giúp em sớm với ạ. Đã đến ngày đi tiêm mũi 3 rồi mà em vẫn chần chừ chưa dám đưa bé đi.Em cảm ơn các mẹ rất nhiều ạ