Chào các mẹ! Hiện tại mình đang rất hoang mang và lo lắng cho tình hình thị giác của con mình. Con trai mình tháng này là tròn 1 tuổi, cháu bị lác từ lúc đẻ, nhưng mình và gia đình đều nghĩ là lác đơn giản thôi, chờ lớn sẽ đi chữa. Dạo này mình thấy mắt bé cũng ko nhanh và tinh như các bạn, thấy cháu hay nhìn gần. Tuần vừa rồi mình cho cháu đi khám ở Viện mắt Quốc tế (Bùi thị Xuân, HN) thì mới biết rằng: cháu bị dị tật võng mạc bẩm sinh cả 2 mắt, cụ thể là khuyết võng mạc, cho nên gây nhược thị. Do cháu còn bé cho nên ko biết hợp tác với bác sỹ khám, mới chỉ siêu âm, và chụp đáy mắt được 1 bên thôi. Các bác sỹ ở đây bảo là tình trạng này là bẩm sinh, trên thế giới vẫn chưa có phác đồ điều trị, và cháu còn bé quá cho nên phải 2 tuổi mới biết nên làm j. Hiện tại chờ thêm thời gian và uống bổ sung vitamin hỗ trợ mắt. Mình có hỏi liệu thị lực của cháu sau này có suy giảm ko? và suy giảm ntn? thì họ cũng ko chắc. Mẹ con mình ôm nhau về mà trong lòng nặng trĩu nỗi lo. Là mẹ chắc các mẹ hiểu tâm trạng khi con bệnh, mình thực sự shock và sợ, mình sợ ko có biện pháp can thiệp nào thì mắt của mình sẽ yéu hơn, sợ chờ đến lúc 2 tuổi thì lúc đó muộn mất. Từ hôm đi khám cho đến h lúc nào mình cũng đi tìm các nơi chữa bệnh về mắt, tìm những trường hợp giống vậy để hỏi cách chữa chạy nhưng chưa thấy j. Mình làm topic này với niềm hi vọng có mẹ nào biết về bệnh này và có kinh nghiệm j thì chia sẻ với mẹ con mình với! có mẹ nào biết chỗ khám mắt tốt thì chỉ mình, kể cả ở nước ngoài. Bây h con là số 1, nhìn con mà mình toàn khóc thôi, thương con quá! Mình mong chờ sự chia sẻ của các mẹ! chân thành cảm ơn các mẹ!