Bé trai nhà mình phát ban đến hôm nay là ngày thứ 4. Khi mình phát hiện ra (thứ 6 tuần trước) thì thấy ban ở 2 đùi, lưng. Vùng bụng và tay có rất ít. Nốt ban hơi nổi, nhưng nhỏ, hơi đỏ và ko có bọc nước. Bé không ngứa vì lúc đó tớ có hỏi con, với lại bé cũng ko gãi. Do bé không sốt, ko quấy, ko đi ngoài và vẫn ăn tốt nên mình tiếp tục để theo dõi. Trong thứ 7, CN ban ko lặn, ko nổi thêm (hoặc có nhưng ko đáng kể), con vẫn ko có biểu hiện, triệu chứng gì bất thường cả. Mình định nhờ bố tắm cho con nhưng bố bận đột xuất đúng giờ tắm cho con nên hôm qua mới tắm nhanh cho bé được (mình bầu cũng to to rồi, ko tắm được cho con nữa).

Chiều hôm qua khi đón con đi học về, các cô có nói là con ngứa và gãi 2 đùi sẩn cả lên. Mình kiểm tra thì thấy có nhiều nốt ban mới mọc ở lưng, 2 đùi thì đỏ và thành vết như mề đay hoặc muỗi đốt, một số chỗ có bọc nước nhỏ (thường muỗi đốt mà ngứa, gãi thì cũng nổi lên như thế). Trên tay và bụng thấy cũng nhiều nốt hơn trước nhưng ko quá nhiều. Mặt vẫn sạch sẽ, ko bị lên 1 ban nào cả. Mình hỏi con có ngứa ko thì con bảo có. Chỗ "con chim non" của bé thấy bắt đầu có nốt li ti đỏ, đầu bị đỏ lên, mình đoán là cũng ngứa và khó chịu. Mình tắm nhanh cho bé với nước ấm và thay quần áo thoáng cho con thì thấy con có vẻ đỡ hơn, ko đòi gãi nữa. Mình đoán có thể con đi vs ở trường xong thì các cô rửa ráy và lau ko khô kỹ nên bé mới có cảm giác ngứa hơn và đòi gãi. Mình cũng hỏi thêm các cô là bé đi ngoài thế nào thì các cô nói đi ngoài 1 lần và phân bình thường, ăn tốt, chơi ngoan, ngủ ngoan.

Một điều nữa là bé nhà mình đã tiêm phòng sởi, Rubella rồi.

Hôm qua mình gọi điện thoại cho 2 bác sỹ nhi thì 1 bác sỹ (mình có cảm tình và tin tưởng hơn) nói theo dõi thêm 1, 2 ngày nữa rồi đưa vào viện xét nghiệm máu mới rõ được. 1 bác sỹ (đã từng khám cho bé nhà mình 2 lần, nhưng thấy bác ấy hay làm nghiêm trọng hóa vấn đề, vì toàn kê thuốc nặng cho con mình, hic) thì nói phải khám xem triệu chứng thế nào mới biết mà làm xét nghiệm nào cho đúng, và bảo vc mình đưa đến nhà bác ấy khám xem thế nào. Mình định đưa đi thì anh xã nói nhà bác thì hơi xa, mà thấy con mình ngoài mấy nốt mẩn thì vẫn bình thường, nên can, bảo theo dõi thêm 1 hôm nữa.

Hic, mình có xem sách về chăm sóc sức khỏe trẻ em và google triệu chứng nhưng có giống nhất là Rubella (ban mà ko sốt), nhưng chỉ có mỗi 2 triệu chứng ấy thôi, còn các triệu chứng khác như tiêu chảy, mệt mỏi, biếng ăn hay trước đó có sốt hoặc nổi hạch thì ko thấy. Ko biết có bé nhà mẹ nào đã từng bị thế này chưa? Các mẹ có thể giúp mình 1 lời khuyên được ko? Mình cảm ơn nhiều.