Chào các mẹ WTT, mình trình bày nỗi lo lắng và buồn phiền mấy năm nay của mình, xin các mẹ có kinh nghiệm và có cùng hoàn cảnh cho mình lời khuyên. Có những khó khăn mà khi gặp, mình ko biết bấu víu vào đâu, bsĩ việt nam thì mình thực sự không có niềm tin khi mà con mình đã qua tay biết bao bsi như thế rồi.

Từ lúc sinh ra, cháu bị viêm mũi dị ứng, rồi viêm phế quản dị ứng, kiểu như là hen phế quản ấy. Ho quanh năm ngày tháng, mà k phải ho khan vài tiếng, ho khủng khiếp hàng cơn lúc đêm ngủ, rất nhiều đờm, chỉ mấy tháng hè nóng bức là cháu đỡ chút, còn đến mùa đông thi mình khốn khổ, khốn đốn, liên tục điệp khúc mũi – ho – kháng sinh – long đờm – giãn phế quản – khí dung…rồi các loại thuốc đông, thuốc nam, thực phẩm chức năng để tăng đề kháng, chả thiếu loại gì. Nói chung là các mẹ trog cùg hoàn cảnh đều hiểu khổ sở như thế nào. Anh hưởng rất lớn đến việc ăn, ngủ của cháu, nên cháu gày còm, nói chung là thể lực ko bằng bạn cùg tuổi.

Từ lúc chuyển mùa năm ngoái (2009), tầm tháng 9 trở đi, khi cháu dc tròn 2 tuổi, và đặc biệt kể từ khi mình chuyển về chung cư sống, cứ thời tiết thay đổi (3-4 ngay) là y như rằng cháu sốt, một thời gian dài cứ hâm hấp về chiều và tối, liên tục hàng tháng trời, cũng chỉ ho hắng qua loa, cứ đến chiều là mệt mỏi. Đinh điểm là tháng 10 viêm phổi đi viện. Rồi từ đó liên tục cứ vài ngày thay đổi tt lại ho nặng, nhiều đờm,…các loại thuốc thang như ở trên, đến tết về cháu dùng thuốc bắc, chỉ đỡ phần nào. Ra tết cách đây 3 tuần bị mũi ho nạgn – viêm phế quản - kháng sinh, khỏi đc 1 tuần thay đổi thời tiết lại sốt 38.5 độ, ho nặng – kháng sinh. Được 1 tuần thì hôm nay (7/4) tự nhiên sốt cao 39 độ, từ đêm hom qua (trời bắt đầu hơi lạnh, mưa rào). Hiện cháu đg xịt hen dự phòng FLIXOTIDE màu cam, đã được 1 tuần. Mình cug chả biet lần nay cháu sốt cao vì cái gì, hi vong ko phải nằm viện.

Thực sự là mình quá bất lực với bệnh tình của con, mình ghi nhật ky ôm đau của nó dài dằng dặc, đem đi có bs đọc nhưng cug chả kêt luận rõ là gì, đại khái 1 dạng hen phế quản, dị ứng thời tiết. Mình lo lắng tại sao con mình hay sốt, sao cháu cứ ốm liên miên, thời gian ốm nhiều hơn lúc khoẻ, cứ tươi tỉnh được 3 hôm mẹ đg mừng thì lại bệnh. Mặc dù mình có làm các xét nghiệm, siêu âm, nước tiểu, xnghiệm lao…hồi con nằm viện, chả ra cái gì. Mà nếu cứ phó mặc ko thuốc thang thi sẽ ko tự khỏi được.

Có mẹ nào cug hoàn cảnh cho mình ít kinh nghiệm. mình xin đa tạ.