Bé nhà mình đợt vừa rồi vừa bị viêm họng, viêm mũi, ho, sốt rồi chuyển sang viêm tai giữa, một tuần nhà mình phải đi bác sĩ 3 -4 lần, vì bé sốt , kêu đau tai và quấy quá. Mình rất lo vì bé phải uống quá nhiều thuốc, cho đi khám bác sỹ quen bác bảo con bác cũng vừa bị viêm tai giữa phải uống 22 ngày kháng sinh mà mình bủn rủn hết cả người, bác kê cho một liều kháng sinh và yêu cầu 05 ngày sau khám lại. Mang con về nhà mà buồn hết cả người, ông bà ngoại cũng lo, nhưng bà bảo ngày xưa các cụ toàn dùng xông hương để chữa viêm tai giữa, chứ làm gì có thuốc mà uống, mà bà cũng ví dụ ra một vài người bà biết đã chữa khỏi nhờ chữa bằng cách xông hương, mình cũng chưa tin lắm nhưng cứ thử biết đâu lại khỏi mà con mình đỡ phải dùng thuốc nhiều hại người.

Hoàn toàn bất ngờ là xông một lần vào buổi tối, qua một đêm hôm sau bé nhà mình tỉnh táo không thấy kêu đau tai nữa và gần như khỏi, chơi và ăn uống bình thường, cứ theo đà đó mình xông thêm cho bé 3 ngày nữa và bé khỏi hoàn toàn mà không cần dùng đến một viên kháng sinh nào.

Và một con chuột bạch nữa là mình, cũng bị cúm, viêm họng, viêm mũi rồi viêm tai (mình mới bị khỏi nhé). Ôi trời đất ơi sao mà viêm tai nó lại đau đến thế, mình chỉ bị viêm bên tai phải thôi, còn bên trái thì không sao, vào mạng search bệnh viêm tai giữa thì mình hiểu tại sao họ nói nếu không chữa dứt điểm viêm tai giữa có thể thành viêm não và áp xe não vì nó đau buốt và giật lên tận não, nửa phần mặt của mình bên phải gần như bị liệt và ù hết cả tai

, và mình cũng lại dùng cách xông hương nhưng mình phải xông đến một tuần mới khỏi và sau khi khỏi bị ù tai mốt 1 tuần giờ mới thấy đỡ.

Các mẹ có con bị viêm tai giữa thử xem biết đâu lại chữa được cho bé, để con đỡ khổ mà mình cũng đỡ khổ nhỉ, mình nghĩ đây cũng là khoa học thôi chứ cũng chẳng phải mẹo gì đâu, vì khi mình thổi cho con thì mình thấy nó theo quy chế khói hương nóng sẽ làm tan vết sưng,

Nhưng mình lưu ý là cách này chỉ có tác dụng với những bé bị viêm tai chưa có mủ thôi nhé.

Các mẹ dùng 5 nén hương (vì 5 nén thì khói hương nhiều hơn là 3 nén, mình đã thử và thấy 5 nén hiệu quả hơn), rồi cuốn một tờ bìa giấy cứng, kiểu như tờ catalog cuộn thành hình phễu, để một lỗ nhỏ sao cho vừa hoặc to hơn lỗ tai của bé một chút, cho bé ngồi thẳng trên ghế rồi cho 5 nén hương đã đốt vào trong phễu thổi hơi nóng vào tai bé (các mẹ nên thổi cho mình trước để xem mức độ hơi nóng như thế nào là vừa với con).

Mong các bé khỏi được viêm tai giữa như mẹ con nhà mình nhé.