Trong bài viết này Anhvienshop sẽ giúp các bạn tìm hiểu 6 lý do tại sao chiều cao không phát triển hoặc phát triển chậm để tìm cách điều trị giúp trẻ phát triển chiều cao tối ưu.

Chiều cao không phát triển hoặc chậm phát triển xảy ra khi một đứa trẻ không tăng trưởng chiều cao với tốc độ bình thường theo tuổi của chúng.

Sự chậm trễ này có thể được gây ra bởi một tình trạng sức khỏe tiềm ẩn, chẳng hạn như thiếu hụt hóc môn tăng trưởng hoặc suy giáp.

Trong một số trường hợp, điều trị sớm có thể giúp trẻ đạt được chiều cao bình thường hoặc gần bình thường.

Nếu bạn nghi ngờ con bạn không phát triển với tốc độ bình thường, hãy thăm khám bác sĩ để tìm ra nguyên nhân và chữa trị các vấn đề sức khỏe khác.

Các dấu hiệu liên quan đến tăng trưởng chiều cao chậm

hình ảnh

Nếu bạn nhận thấy con của mình thấp hơn những đứa trẻ khác cùng tuổi, rất có thể con của bạn gặp vấn đề về tăng trưởng chiều cao.

Nó thường được coi là một vấn đề bệnh lý nếu con của bạn thấp hơn 95% trẻ em ở độ tuổi của chúng và tốc độ tăng trưởng chiều cao của con bạn chậm.

Sự chậm phát triển chiều cao cũng có thể được chẩn đoán ở một đứa trẻ có chiều cao trong phạm vi bình thường, nhưng tốc độ tăng trưởng chiều cao đã chậm lại.

Tùy thuộc vào nguyên nhân cơ bản của sự chậm phát triển của chúng, chúng có thể có các triệu chứng khác:

Nếu chúng có một số dạng lùn nhất định, kích thước của cánh tay hoặc chân của chúng có thể vượt quá tỷ lệ bình thường so với thân mình.

Nếu chúng có lượng hóc môn thyroxine thấp, chúng có thể bị mất năng lượng, táo bón, da khô, tóc khô và khó giữ ấm.

Nếu chúng có lượng hóc môn tăng trưởng (GH) thấp, nó có thể ảnh hưởng đến sự phát triển của khuôn mặt, khiến chúng trông trẻ một cách bất thường.

Nếu sự chậm phát triển chiều cao của chúng là do bệnh dạ dày hoặc ruột, chúng có thể xuất hiện máu trong phân, tiêu chảy, táo bón, nôn mửa hoặc buồn nôn.

Chẩn đoán tăng trưởng chiều cao chậm

Khi trẻ có dấu hiệu tăng trưởng chiều cao chậm bác sĩ của sẽ bắt đầu bằng cách tìm hiểu tình hình phát triển chiều cao các thành viên trong gia đình một cách chi tiết.

Họ sẽ thu thập thông tin về lịch sử sức khỏe cá nhân và gia đình của con bạn, bao gồm:

sự phát triển của bà mẹ mang thai

chiều cao và cân nặng của trẻ khi sinh

chiều cao của những người khác trong gia đình

thông tin về các thành viên khác trong gia đình đã trải qua sự tăng trưởng chiều cao chậm

Bác sĩ cũng có thể lập biểu đồ tăng trưởng của con bạn trong sáu tháng trở lên.

Một số xét nghiệm và nghiên cứu hình ảnh cũng có thể giúp bác sĩ phát triển chẩn đoán. Chụp X-quang tay và cổ tay có thể cung cấp thông tin quan trọng về sự phát triển xương của con bạn liên quan đến tuổi của chúng.

Xét nghiệm máu có thể xác định các vấn đề với sự mất cân bằng hóc môn hoặc giúp phát hiện một số bệnh về dạ dày, ruột, thận hoặc xương.

Trong một số trường hợp, bác sĩ có thể yêu cầu con bạn nhập viện để xét nghiệm máu. Điều này là do cơ thể sản xuất khoảng hai phần ba lượng GH trong khi con bạn ngủ.

Ngoài ra, chậm phát triển và tầm vóc thấp đôi khi có thể là một phần dự kiến ​​của hội chứng mà con bạn đã được chẩn đoán, chẳng hạn như hội chứng Down hoặc TS.

Tại sao chiều cao không phát triển hoặc phát triển chậm?

Tăng trưởng chiều cao chậm có thể có nhiều lý do. Các lý do phổ biến nhất bao gồm:

Lịch sử gia đình có chiều cao thấp

Nếu cha mẹ hoặc các thành viên khác trong gia đình có chiều cao thấp, thì trẻ thường phát triển chiều cao với tốc độ chậm hơn so với các bạn cùng lứa.

Tăng trưởng bị trì hoãn do lịch sử gia đình không phải là dấu hiệu của một bệnh lý tiềm ẩn. Đứa trẻ có thể thấp hơn chiều cao trung bình đơn giản là do di truyền.

Thiếu hóc môn tăng trưởng

Trong trường hợp bình thường, hóc môn tăng trưởng GH thúc đẩy sự phát triển của các mô cơ thể. Trẻ bị thiếu hụt GH một phần hoặc toàn bộ sẽ không thể duy trì tốc độ tăng trưởng khỏe mạnh.

Chậm tăng trưởng chiều cao do thể tạng

Trẻ em với tình trạng này chiều cao thấp hơn trung bình nhưng phát triển với tốc độ bình thường. Chúng thường có tuổi xương chậm trễ, có nghĩa là xương của chúng trưởng thành với tốc độ chậm hơn so với tuổi.

Chúng cũng có xu hướng đến tuổi dậy thì muộn hơn so với bạn bè cùng lứa. Điều này dẫn đến chiều cao dưới trung bình trong những năm đầu tuổi thiếu niên, nhưng chúng có xu hướng bắt kịp với bạn bè ở tuổi trưởng thành.

Hội chứng Turner

Hội chứng Turner (TS) là một tình trạng di truyền ảnh hưởng đến những phụ nữ bị thiếu một phần hoặc toàn bộ một nhiễm sắc thể X.

TS ảnh hưởng đến khoảng 1 trong 2.500 nữ. Trong khi trẻ em bị TS sản xuất một lượng GH bình thường, cơ thể chúng không sử dụng nó một cách hiệu quả.

Suy giáp

Trẻ sơ sinh hoặc trẻ bị suy giáp có tuyến giáp hoạt động kém. Tuyến giáp chịu trách nhiệm giải phóng các hóc môn thúc đẩy tăng trưởng chiều cao bình thường. Do đó, tăng trưởng chiều cao chậm là dấu hiệu có thể của tuyến giáp hoạt động kém.

Các nguyên nhân khác của sự tăng trưởng chậm

Các nguyên nhân ít phổ biến hơn của sự tăng trưởng chiều cao chậm bao gồm:

Hội chứng Down, một tình trạng di truyền trong đó các cá nhân có 47 nhiễm sắc thể thay vì có 46 như thông thường

loạn sản xương, một nhóm các tình trạng gây ra vấn đề với sự phát triển của xương

một số loại thiếu máu, chẳng hạn như thiếu máu hồng cầu hình liềmbệnh thận, tim, tiêu hóa hoặc phổi

người mẹ sử dụng một số loại thuốc khi mang thai

dinh dưỡng kém

stress nghiêm trọng

Cách điều trị tăng trưởng chiều cao chậm

hình ảnh

Kế hoạch điều trị của con bạn sẽ phụ thuộc vào nguyên nhân khiến trẻ chậm phát triển.

Đối với sự tăng trưởng chậm liên quan đến tiền sử gia đình hoặc thể tạng thấp, các bác sĩ thường không đề xuất bất kỳ phương pháp điều trị hoặc can thiệp nào.

Đối với các nguyên nhân cơ bản khác, các phương pháp điều trị hoặc can thiệp sau đây có thể giúp chúng bắt đầu phát triển bình thường.

Thiếu hóc môn tăng trưởng

Nếu con bạn được chẩn đoán thiếu hóc môn tăng trưởng GH, bác sĩ có thể khuyến cáo chúng nên tiêm GH. Việc tiêm thường có thể được thực hiện tại nhà bởi cha mẹ, thường là một lần một ngày.

Điều trị này có thể sẽ tiếp tục trong vài năm sau đó khi con bạn tiếp tục phát triển chiều cao. Bác sĩ sẽ theo dõi hiệu quả của việc điều trị bằng GH và điều chỉnh liều lượng phù hợp.

Hội chứng Turner

Mặc dù trẻ em bị hội chứng Turner TS sản xuất GH một cách bình thường, cơ thể chúng có thể sử dụng nó hiệu quả hơn khi được tiêm qua đường tiêm.

Khoảng bốn đến sáu tuổi, bác sĩ có thể khuyên bạn nên bắt đầu tiêm GH hàng ngày để tăng khả năng đạt được chiều cao bình thường của người lớn.

Tương tự như điều trị thiếu hụt GH, bạn thường có thể tiêm thuốc cho con tại nhà. Nếu việc tiêm thuốc không kiểm soát các triệu chứng của con bạn, bác sĩ có thể điều chỉnh liều lượng.

Có nhiều nguyên nhân tiềm ẩn hơn những nguyên nhân được liệt kê ở trên. Tùy thuộc vào nguyên nhân, có thể có các phương pháp điều trị khác cho trẻ chậm phát triển.

Để biết thêm thông tin, hãy khám với bác sĩ để được tư vấn về cách bạn có thể giúp con bạn đạt được chiều cao bình thường.

Suy giáp

Bác sĩ có thể kê toa thuốc thay thế hóc môn tuyến giáp để bù đắp cho tuyến giáp hoạt động kém. Trong quá trình điều trị, bác sĩ sẽ theo dõi nồng độ hóc môn tuyến giáp của con bạn thường xuyên.

Một số trẻ tự nhiên thoát khỏi chứng rối loạn trong vòng một vài năm, nhưng những đứa trẻ khác có thể cần tiếp tục điều trị cho đến hết đời.

Triển vọng cho trẻ chậm phát triển chiều cao là gì?

Triển vọng của con bạn sẽ phụ thuộc vào nguyên nhân gây chậm phát triển chiều cao và khi chúng bắt đầu điều trị. Nếu tình trạng của con bạn được chẩn đoán và điều trị sớm, chúng có thể đạt được chiều cao bình thường hoặc gần bình thường.

Chờ đợi quá lâu để bắt đầu điều trị có thể làm tăng nguy cơ tầm vóc thấp và các biến chứng khác. Một khi các tấm tăng trưởng ở cuối xương của chúng đã đóng lại ở tuổi trưởng thành trẻ, chúng sẽ không trải qua bất kỳ sự tăng trưởng nào nữa.

Khám bác sĩ để biết thêm thông tin về tình trạng cụ thể, kế hoạch điều trị và triển vọng của chúng. Họ có thể giúp bạn hiểu cơ hội của con bạn đạt được chiều cao bình thường, cũng như nguy cơ biến chứng tiềm ẩn.

Phần kết luận

Vì điều trị sớm có thể giúp con bạn đạt được chiều cao bình thường, hãy đến khám bác sĩ ngay khi bạn nhận thấy bất kỳ dấu hiệu hoặc triệu chứng nào của sự tăng trưởng chiều cao chậm.

Dù có thể điều trị hay không, việc xác định nguyên nhân cơ bản khiến trẻ chậm phát triển chiều cao sẽ giúp bạn xác định các bước kế tiếp