Xã hội càng phát triển các bậc phụ huynh càng ngày càng quan tâm nhiều đến các cách chăm sóc con của mình đặc biệt là trẻ sơ sinh. Để trẻ phát triển toàn diện về cả trí tuệ, tinh thần và thể chất. Tummy time là bài tập phát triển thể chất sớm nhất mà bé cần học. Vậy tummy time là gì? Lợi ích của trẻ khi tập và các động tác chuẩn khi tập sẽ được giới thiệu ở bài này.

1. Tummy time là gì?

Tummy time hay thời gian nằm sấp (lẫy) của bé được hiểu là thời gian bé nằm sấp dưới sự quan sát và theo dõi của người lớn. Động tác nằm sấp của bé mẹ có thể thực hiện khi bé được vài ngày tuổi.

1. Tummy time là gì? 1

Mẹ nên cho bé thực hiện các bài tập này càng sớm càng tốt. Việc thực hiện các bài tập nằm sấp sớm sẽ khi giúp trẻ phát triển tốt vùng cơ cổ, vai, gáy, đầu và vùng bụng. Duy trì thực hiện các bài tập này thường xuyên liên tục rất có lợi cho bé.

2. Tại sao cần tập đúng tư thế Tummy time?

Theo các báo cáo từ Học viện Nhi khoa Hoa Kỳ (AAP) bắt đầu khuyến cáo đặt trẻ sơ sinh nằm sấp đã giảm đáng kể tỷ lệ mắc  hội chứng đột tử ở trẻ sơ sinh. Việc nằm ngửa nhiều ở trẻ  đã dẫn đến nhiều trẻ sơ sinh gặp chứng đầu “bẹp” ở trẻ. Hơn nữa, việc luôn nằm ngửa có thể làm chậm sự phát triển vận động vì em bé ít có cơ hội hoạt động các cơ ở phần trên cơ thể. Thiếu thời gian nằm sấp không chỉ ảnh hưởng đến thời gian trẻ thành thạo các kỹ năng cơ bản như ngẩng đầu và lật ngửa mà còn có thể ảnh hưởng đến các mốc thể chất  như ngồi, bò và đi.

3. Vậy lợi ích của thời gian nằm sấp của trẻ là gì?

• Giúp ngăn ngừa tình trạng đầu “bẹp” xảy ra ở trẻ.
  • Giúp trẻ phát triển toàn điện đặc biệt là các vận động “thô” của trẻ như sử dụng các cơ lớn của tay, chân…
  • Cho phép em bé của bạn hoạt động các cơ khác với những cơ mà bé sẽ sử dụng trên lưng. Bằng cách tập chống đẩy, em bé của bạn sẽ phát triển các cơ ở cánh tay, vai, lưng trên và cổ để cuối cùng  có thể nâng đầu lên

nằm sấp

• Duy trì chỉ số khối của cơ thể (BMI). Việc giảm BMI ở trẻ giúp cơ thể trẻ cứng cáp hơn.
  • Tạo tiền đề cho các kỹ năng vận động như vươn người,  lăn lộn, ngồi dậy và bò sẽ sớm hơn so với trẻ không tập Tummy time.

4. Thời gian nằm sấp trong bao lâu?

Như đã nói trên, thời gian nằm sấp sẽ bắt đầu khi con bạn là trẻ sơ sinh. Bắt đầu bằng cách đặt bụng của bé xuống ngực bạn hoặc ngang đùi bạn trong vài phút mỗi lần để trẻ quen với tư thế. Thời gian nằm sấp của trẻ sơ sinh nên bao gồm hai đến ba lần mỗi lần 30 giây – 1 phút, ít nhất 3 phút mỗi ngày. Khi trẻ lớn hơn và khỏe hơn, hãy tăng dần thời gian, tối đa là 20 phút mỗi ngày. Đến khoảng 4 tháng tuổi, em bé của bạn đã có thể nâng ngực lên khỏi sàn và dựa vào khuỷu tay với tư thế thẳng đầu.

Lưu ý: Không cho trẻ thực hiện thời gian nằm sấp khi trẻ vừa ăn hoặc bú sẽ khiến trẻ tức bụng và nôn thức ăn ra.

5. 10 động tác chuẩn tummy time cho bé?

Khi các động tác nằm sấp của trẻ trở nên thú vị thì bé sẽ dễ dàng thực hiện hơn. Phải biết rằng không phải trẻ nào cũng ngoan khi bé trong thời gian nằm sấp. Bé của bạn có thể khóc thét lên hoặc quấy khóc liên tục. Để con có thời gian nằm sấp hiệu quả bạn có thể tham khảo các động tác chuẩn cho bé dưới đây:

Đối mặt với con

Tương tác với bé

Bạn cho bé nằm sấp trên sàn tốt sàn nhà sạch sẽ, mềm mại. Tiếp đó mẹ cúi sát người để ngang tầm mắt với bé. Các bé thường rất thích nhìn mình trong gương, vì vậy mẹ có thể để một gương trước mặt bé. Ngòai ra, bạn có thể nói chuyện với con hoặc thu hút con bằng các món đồ chơi để giúp bé vận động cơ cánh tay, cơ cổ.

Các công cụ hỗ trợ

Các dụng cụ hỗ trợ mà bạn có thể chọn như gối, chăn, khăn… Đầu tiên, đặt ngực con dựa vào gối, một tấm chăn cuộn lại hoặc một chiếc khăn tắm ở một góc 30-45 độ để con có thể đưa tay về phía trước để bắt đầu gồng mình. Khi thời gian trôi qua, hãy sử dụng các dụng cụ nhỏ hơn, chẳng hạn như khăn có kích thước nhỏ hơn, một cuốn sách, đồ chơi… Lúc này bạn có thể bật tivi, mở nhạc để giúp con thư giãn và phân tâm khi nằm sấp.

Nằm lên ngực bạn

Đây là động tác khá dễ dàng để bạn có thể thực hiện mà không cần chuẩn bị bất cứ gì. Đặt ngực con trên ngực của bạn trong lúc đó hãy nói chuyện, giao tiếp với con bằng ánh mắt. Lúc này bạn cũng có thể massage lưng cho bé việc đó phần nào đó giúp bé dễ chịu hơn. Theo nhiều nghiên cứu thì đây cũng  là động tác khiến trẻ thích nhất khi được tiếp xúc gần với bạn, dễ dàng cảm nhận tình yêu thương của bố mẹ.'

Xem thêm: 10 động tác Tummy time chuẩn cho bé phát triển toàn diện (imiale.com)