Chào cả nhà, hoạt động ở diễn đàn đã lâu mà chưa chia sẻ bài nào thực sự hữu ích cho cả nhà :p giờ mới có đủ tự tin để chia sẻ.

Sau nhiều năm sống chung với bệnh lang ben hiện tại tôi mới có được giây phút thở phào nhẹ nhõm khi thoát khỏi sự đeo bám dai dẳng của nó. Nhớ lại trước đây tôi thấy xuất hiện trên da mấy nốt đốm trắng tinh tưởng là bị bắt nắng vì mình đi ra đường ít khi mặc áo chống nắng. Không để ý nhiều đến hè năm sau thời tiết nắng nóng khó chịu, các đốm trắng nó loang rõ và rộng hầu hết toàn thân. Lúc đó cảm thấy ái ngại vô cùng vì nhìn thấy nó lem nhem chẳng giống ai. Ai mách gì mình cũng làm theo. tôi lấy 1 cái lưỡi dao cùn rồi cạo lên vùng lang ben như cạo lông tơ trên mặt , mình cạo lấy sạch da chết chỗ đó sau đó mình lấy rau răm vò nát ra rồi chà lên cùng bị lang mỗi ngày m làm 2 lần mà cứ sót sót nhưng vẫn chịu dc nhưng mãi ko có tác dụng. Các loại thuốc tây như NIZORAL m cũng dùng cả. Thậm chí còn dùng cả A.S.A….

Rồi mình áp dụng các cách dân gian lấy dầu hồi ( dầu này hồi xưa các cụ dùng để nhóm bếp). sau 3 tháng đâu vẫn hoàn đó.

Mình còn áp dụng cách sáng sớm ra vườn lấy nước sương đọng trên lá hẹ hoặc mạng nhện xát lên chỗ lang ben ngày 1 lần trong 7 ngày liền….cảm giác vô phương cứu chữa luôn.

Rồi một lần đi lên Đền Hùng chơi với đám bạn, ông tài xế nhìn thấy mặt mình như vậy bảo bị làn ben giống chú ngày xưa rồi. Chuẩn bị quà cho chú chú mách cho mà chữa, chú khỏi dc 10 năm rồi nhé. Hi vọng lóe lên trong mình khi đã cầm thuốc Mộc Hoàn Bì – Đặc trị bệnh lang ben trong tay, với liệu trình sử dụng 30 ngày.

Về mình cũng bôi, thời gian đầu thì giảm nhanh, sau đó chậm hơn, nhưng mình cũng biết điều trị lang ben cần kiên nhẫn vì cũng tìm hiểu thông tin đôi khi điều trị đúng thuốc cũng phải mất vài tháng mới hết hẳn. Nếu trước đây tôi luôn có cảm giác tự ti, mặc cảm về bản thân bị lang ben thì nay tôi tự tin khi giao tiếp với mọi người. Tôi không biết phải làm sao để diễn tả niềm hạnh phúc của cá nhân.

Đó kể lại thấy cũng là hành trình gian nan, từ cái bệnh lang ben từ trên trời rơi xuống mà mình đã cầu cứu bốn phương trời. mách các bạn để khỏi mất tiền nhiều nơi nhé.