Kinh nghiệm này bắt nguồn từ Huế. Tại đây, phụ nữ sau khi sinh đẻ, được các bà các Mạ truyền tai nhau tục "nằm muối" hoặc dùng muối nóng kết hợp với một số thảo dược, thuốc bắc để quấn bụng trong thời gian "nằm ổ". Theo Đông y, muối nóng có tác dụng làm giảm đau lưng do tê tủy, tổn thương dây thần kinh cùng một số công dụng quan trọng khác: giảm eo và làm săn chắc da bụng, ngăn ngừa tình trạng da bị dão và chảy xệ, giữ ấm và mềm cơ bụng, ngăn ngừa các bệnh về phụ khoa, táo bón...Muối nóng kết hợp cùng gừng, ngải cứu... dễ sử dụng, không gây đau, không phải nhịn ăn, chi phí rẻ tiền và rất tiện dụng cho chị em sử dụng tại nhà trong thời gian nghỉ hậu sản.

Mình sinh em bé hồi tháng 11/2013 và đã tự làm muối quấn bụng, rất hiệu quả đó ạ, cm có thể tham khảo cách làm của mình dưới đây nhé

Bước 1: làm rượu gừng để xa bụng trước khi quấn muối thuốc Chuẩn bị:0,5kg gừng1 kg nghệ2 lít rượu (tỷ lệ này để đảm bảo sản phẩm không bị hỏng, có thể thay đổi tùy theo sự đậm đặc các mẹ thích dùng)

Rửa sạch các nguyên liệu trên, phơi 1 nắng cho ráo nước, đem giã dập vừa phaỉ. Sau đó đổ rượu vào ngâm, sau 3-4 tháng là có thể đem ra dùng.

cm nhớ ghi ngày sx nhé

Rượu gừng nghệ này có thể xoa mặt được nữa ạ, ra trắng sáng đó các mẹ

Bước
2: làm muối thuốc

Cm lượm các loại lá thuốc: lá xả, lá nghê, lá gừng, lá me, lá ngải cứu, quế...

Đem thái nhỏ, phơi 1 nắng rồi sao khô

Gừng nghệ cũng vậy

Bắt đầu rang muối hạt đến khi có tiếng nổ lép bép là được, rồi trộn lá thuốc và gừng nghệ vào

Bước 3: may túi đựng muối thuốc

Các bạn may 1 cái túi hình chữ nhật, có kéo khóa càng tốt nhé để mình có thể thay muối thuốc dùng cho các lần sau

Mỗi lần dùng các mẹ có thể bỏ lò vi sóng quay 1 phút và đem ra dùng được

Chúc các mẹ thành công nhé, muối thuốc tự làm được rất tốt lại rất thơm đó ạ, giờ thỉnh thoảng đau lưng mình vẫn mang muối thuốc ra làm nóng và nằm lên 1 lúc. Đỡ nhức mỏi hản các mẹ ạ!