Chúng mình cùng tìm hiểu kỹ hơn về cơ thể phụ nữ trong những ngày hành kinh để có thêm biện pháp bảo vệ cơ thể các chị nhé. Thứ nhất là trong thời kỳ kinh nguyệt cơ thể của các chị em có những thay đổi gì?

hình ảnh
  •  Trong thời gian hành kinh, niêm mạc trong khoang tử cung của người phụ nữ sẽ bong từng mảng lớn, tạo nên những vết thương lớn.
  • Lỗ cổ tử cung ở trong trạng thái mở rộng, trong âm đạo có máu, môi trường axit bình thường bị thay đổi.
  • Tình trạng này có lợi cho sự sinh trưởng và phát triển của các loại vi khuẩn, từ đó dẫn đến nhiễm trùng.
  • Do vậy, trong thời gian hành kinh, bạn cần tuyệt đối tránh sinh hoạt tình dục, tắm bồn, bơi, lội nước và rửa âm đạo.
  • Băng vệ sinh phải được khử trùng, thay thường xuyên. Phải thường xuyên rửa cơ quan sinh dục ngoài, đảm bảo vệ sinh cục bộ.

Vậy ta cần làm những gì để có thể giữ được sức khoẻ tốt trong ngày này?

• Do trong thời gian hành kinh, sức đề kháng của cơ thể bị giảm thấp nên bạn cần phải tránh vận động mạnh và lao động thể lực nặng.
  • Cần sắp xếp hợp lý giữa lao động và nghỉ ngơi, ngủ đủ, giữ tâm trạng vui vẻ.
  • Cố gắng giữ ấm nửa dưới cơ thể, ăn ít đồ sống, lạnh và có tính kích thích.

Hy vọng rằng với kiến thức mình vừa chia sẻ các chị em sẽ có thêm kiến thức để giữ sức khoẻ cho bản thân mình.

Nguồn: Minh Phượng

Nếu bạn luôn bị đau bụng kinh mỗi khi tới ngày ấy, hoặc chu kỳ kinh nguyệt của bạn không đều thì hãy tham khảo sản phẩm Nang kinh khang nguyên sinh.

Cùng join vào nhóm để chúng mình chia sẻ với nhau về các chuyện của chị em phụ nữ nhé.