Báo cáo với các mẹ/ các ba là em cũng vừa đi cắt, trĩ nội độ 3, mỗi lần đi vũ trụ (WC) khổ sở lắm, nhất là khi nào trĩ cấp và ra máu, vậy là em quyết đi cắt, cắt theo phương pháp ferguson gì đó, ngày đầu tiên mổ thì nằm viện 1 ngày, lúc ấy vẫn chưa thấy đau có lẽ là vì thuốc gây mê, gây tê gì đó vẫn còn. sang ngày hôm sau thì BS cho về nằm nhà, dặn ăn uống vừa phải, kiêng cay nóng và chống táo bón, cho thuốc giảm đau efferagan, thuốc làm mềm phân, vậy thôi. con bệnh có vẻ coi thường lắm, nghĩ rằng nhằm nhò gì, chả thấy đau, sang hôm thứ 2 thì ôi nó đau, nhất là khi đi vũ trụ (WC), mỗi lần đi là phân có lẫn chút máu nữa, cả tuần chỉ có nằm chứ cũng ít ngồi, liên tục đi tiểu, bs bảo đó là hội chứng sau mổ, không làm sao cả.

đến hôm thứ 4 thì gọi điện hỏi bác sĩ, ổng bảo là phải 4-6 tuần mới lành! rụng rời chân tay, bảo sao bs không mổ theo pp Longgo cho nó đỡ đau, vì nghe nói pp Longgo chỉ đau 1 -2 ngày, mấy ngày sau thì đi lại bt, ko đau vì cắt phần riềm ít dây thần kinh hơn. ổng bảo không cần thiết, chả hiểu vì sao??? Thôi thì đâm lao theo lao, cố chịu vậy, biết làm sao đc. hàng ngày mình chỉ ăn cháo, xong uống thuốc giảm đau ngày 3-4 viên gì đó, cố chịu vậy, sau 1 tuần em lại phải đi Taxi đi làm, nghỉ nhiều quá rồi, ngồi lv vẫn ngồi đc, chỉ hơi đau chút thôi. cho đến ngày thứ 10 thì thấy phân hết dính máu và đỡ đau nhiều, đi vũ trụ cũng đỡ nhiều lắm, em cũng đã đi làm đc bằng xe máy, hết tuần thứ 2 thì gần hết đau hẳn, hơi hơi chút thôi. đến hôm nay là tuần thứ 3 mọi việc cũng đã ổn nhiều, đi vũ trụ cũng sướng lắm! , cảm giác trôi tuột chứ không vướng víu như trước nữa.

Nói chung là em khuyên với các bác nào trĩ độ 1 thì các bác nên thay đổi lối sống của mình, ăn uống nhiều chất xơ hơn, rượu chè cay nóng hạn chế, tránh táo bón, tiêu chảy hay ho gây áp lực ổ bụng là nguyên nhân gây ra trĩ. chịu khó dùng nước sau khi Wc (hoặc để khô rồi bóc cũng đc, hehe), nếu có điều kiện thì ngâm nước muối nhạt sau khi WC cũng rất tốt. dùng thêm thuốc nam hoặc rau má, dấp cá cũng là đồ mát. ông bạn em bị trĩ đô 1-2 cũng làm thế mà hắn bảo h thấy không thấy nữa đấy.

Còn với độ 3-4 thì nên đi cắt đi, thà đau 1 thời gian ngắn trong nửa tháng còn hơi phải khổ sở sống chung với nó làm gì, hơn nữa đau cũng không đến nỗi quá ghê gớm như mấy thèn thực phẩm chức năng dọa dẫm đâu! còn chuyện có bị lại hay không thì cũng tùy cơ địa của mỗi người, nhưng chắc chắn là nó sẽ không bị lại ở chỗ cũ nữa . tuy nhiên em nghĩ mình giữ gìn giống như nói trên với người bị độ 1-2 thì chắc không sao đâu,còn có sao thì là do ý trời! . như ông bô em cắt đc 20 năm cũng có bị lại đâu! tuy nhiên, các bác phải vào BV hoặc TT y tế có uy tín, như ông chú em chả hiểu thế nào lại tiếc tiền ra 1 phòng khám lang vườn nào đó cắt trĩ, hoại tử phái ra HN khoét thịt ở ass to bằng cái bát con! đến h là nửa năm còn chưa ngồi bệt . tội nghiệp.

Còn mấy cái hãng thực phẩm chức năng mình cũng dùng rồi, vừa đắt tiền lại chẳng hiệu quả được bao nhiêu. chỉ đỡ lúc dùng thôi, dừng lại thì đâu lại vào đấy. tốt nhất bạn đừng có tin vào mấy loại thuốc quảng cáo trên tivi, trên web. cũng đừng nghe lời mấy bọn trên webtretho, gì, toàn bọn bán hàng trá hình thành viên chia xẻ kinh nghiệm, lũ vô lương! kiếm tiền trên nỗi đau đớn của người khác.

Hi vọng trải nghiệm của con bệnh em giúp các bác hình dung đc phần nào, chúc các bác chóng khỏi bệnh để có những bữa vũ trụ ngon lành!