Cách làm giảm ê buốt răng - Gần đây em bị ê buốt răng khi ăn đồ ăn nóng, đồ ăn lạnh, vừa nếm thử thôi thì cảm giác buốt đã chạy lên đỉnh đầu, khó chịu lắm ạ, hic. Em chưa từng bị như vậy bao giờ vì em giữ gìn răng miệng rất kĩ.

Sau khi tham khảo thông tin thì em mới biết nguyên nhân nằm ở kem đánh răng em đang dùng. Vừa rồi em đã mua đại 1 tuýp kem đánh răng có độ mài mòn cao mà ko biết, bây giờ răng bị ảnh hưởng luôn :(.

Chia sẻ cho các mẹ các cách làm giảm ê buốt răng, nếu không may bị như em thì khắc phục được ngay nha. Bây giờ em đã đổi kem đánh răng và hạn chế ăn đồ quá nóng hoặc quá lạnh, chờ một thời gian xem thế nào :D

----------------

Nếu khi ăn uống những đồ ngọt, chua , nóng, lạnh, hoặc khi hít thở trong điều kiện không khí lạnh khiến cho bạn có cảm giác ê buốt hoặc đau răng thì điều đó nghĩa là bạn đã có triệu chứng răng nhạy cảm.

Thế nên, bạn cần:

- Chải răng theo chiều dọc và không chải theo chiều ngang và quá mạnh.

- Nên chọn bàn chải lông mềm và mặt tiếp xúc với răng nhỏ để tránh làm tổn thương nướu.

- Đánh răng ít nhất 2 lần mỗi ngày với kem đánh răng có độ mài mòn thấp

Ngoài ra, có thể làm giảm triệu chứng này bằng vài cách làm giảm ê buốt răng đơn giản sau:

Tráng dầu vitamin E

Vitamin E giúp phục hồi hoạt động của các mô xung quanh răng. Trước tiên bạn nên súc miệng bằng nước ấm rồi dùng các viên nang dầu vitamin E nguyên chất (có thể mua tại các tiệm thuốc tây) đổ lên trên răng, ngậm trong vòng nửa tiếng đồng hồ và không uống nước, có thể làm ba lần một ngày.

Nhai trà xanh

Trà xanh giàu chất catechin, florua, axit tannic và các thành phần khác bổ trợ cho quá trình hình thành lớp men protein cứng bảo vệ cho răng. Axit tannic cũng làm giảm vai trò của các chất hòa tan canxi. Bạn có thể nhai 1 gram trà xanh trong 5 phút, ba lần một ngày.

Nhai quả óc chó sống

Nhân quả óc chó giàu axit linoleic, canxi và phốt pho, giúp giảm kích thích đến các dây thần kinh răng. Cách ăn như sau: Súc miệng bằng nước muối, nhai 20 gr quả óc chó trong 3-5 phút, từ từ rồi nuốt, nên nhai hai lần một ngày. Đấy là 1 cách làm giảm ê buốt răng rất hiệu quả.

Súc nước muối

Sau khi uống các loại đồ uống, trái cây chua, nên súc miệng với nước muối. Đối với người sau 50 tuổi thì nên dùng bàn chải lông mềm.

Dùng tỏi sống chà lên răng

Tỏi có chứa florua, allicin giúp lớp ngà răng được phục hồi và bảo vệ chống lại những kích thích từ bên ngoài như đồ lạnh, cay… Tỏi sống thái lát để ngoài 5 phút, sau đó chà xát vào răng trong ba phút, làm ba lần một ngày.

Nếu làm thế vẫn không khỏi:

Các mẹ nên gặp bác sĩ nha khoa. Họ có thể giúp các mẹ xác định hướng điều trị tốt nhất.

Để điều trị răng ê buốt, nha sĩ có thể đưa ra lời khuyên sử dụng loại kem đánh răng có độ mài mòn thấp được đặc chế cho răng nhạy cảm - đó là kem đánh răng giảm ê buốt. Loại kem đánh răng này làm cho răng giảm ê buốt nếu bạn chải răng hai lần một ngày. Bên cạnh đó, kem loại này cũng có chứa fluor giúp bảo vệ răng và chống lại sâu răng.

Ngoài ra, cũng có những hướng điều trị răng ê buốt khác mà nha sĩ hoặc chuyên viên răng miệng có thể thực hiện ngay tại phòng nha. Những hướng điều trị này bao gồm thoa fluor và keo dán lên răng, trám răng nếu bề mặt răng bị hư hại nhiều, và cũng có thể dùng tia lazer đặc trị.

Nguồn: (tổng hợp)