Em bị Chàm khô (eczama) đã 13 năm rồi. Lúc đầu là hạt nước ngứa ở kẻ chân. Sau đó thì da khô và cứ bong ra từng lớp, tiếp nữa thì bắt đầu nứt và chảy máu, không đi đứng được luôn. Hồi đó em đi khám BS đưa thuốc mà em bôi liên tục suốt mấy năm liền có đỡ đỡ, hết bôi lại bị lại. Mà em đọc hướng dẫn sử dụng của các loại thuốc bôi chân đặc trị đó thì thường thấy ghi là chỉ nên bôi trên diện tích hẹp, không bôi lâu quá 1 tuần. Vậy mà em dùng hết năm này qua năm nọ. Có người bảo em rằng nếu dùng các loại thuốc bôi chân đó quá lâu thì sẽ bị thay đổi nội tiết tố. Hèn gì từ đó tới giờ em còn gặp các vấn đề về kinh nguyệt.

Sau này em phát hiện ra nếu chăm mang tất thì sẽ đỡ. Em mang tất 24/24h, có thời gian thấy cũng đỡ, giờ chân em hết nứt, nhưng mà lại hay bong gia, có khi da cứng lại, đi đâm vào thịt cũng thấy đau. Gần đây do trời mưa nên không thể mang tất, thế là chân em lại bị bong da và bắt đầu nổi hạt nước trở lại.

Tình hình là em đã chuột bạch thành công với dầu dừa. Cách đây 1 tháng em đọc thấy dầu dừa giúp mượt tóc với mềm da nên em tự nấu dầu dừa để bôi tóc. Nhân tiện em thử lấy bôi chân. Vì em nghĩ nó có tác dụng làm mềm da thì cũng tốt thôi chứ sao. Cũng tại cái chân em dạo này khô ran ran hà, đã vậy da bong từng lớp từng lớp thấy mà sợ. Một điều bất ngờ mà em chưa từng nghĩ tới là 1 tuần sau, da chân em từ từ liền lại, và chưa đến 1 tháng sau thì y như hồi em chưa từng bị gì. Em không biết nếu ngưng bôi thì có bị lại không nhưng dù sao đây cũng là một điều đáng vui mừng cho những người bị Chàm lâu năm không chữa được. Tuy nhiên phải là dầu dừa tự nấu hen mọi người. Em sợ mua bên ngoài thì người ta sẽ pha thêm nhiều thứ, bôi vô càng nguy hiểm thêm chứ đừng nói tới chuyện lành bệnh. Dầu dừa cũng dễ làm lắm, cứ lên mạng search thì có hết, kể cả clip. Em thấy có chị Hà trong web mình cũng chỉ ra cách nấu dầu dừa rất cụ thể nè. Em đã đọc, ngâm cứu và làm cũng rất rất thành công.

Mỗi tối trước khi đi ngủ em lấy dầu dừa thoa đều 2 bàn chân. Sau đó mang tất vào. Một ngày chỉ cần bôi một lần đó thôi cũng đủ rồi. Nếu ai hay ngồi máy lạnh mà sợ khô da thì cũng có thể bôi buổi sáng trước khi đi làm. Mua 1kg dừa nạo (em mua 50k) cũng đủ làm ra lượng dầu dừa cho mọi người xài cả mấy tháng. Vừa rẻ vừa tiện mà lại nhanh chóng hết bệnh. Em hy vọng mọi người sẽ nhanh hết bệnh giống em.