Em không ngờ chỉ vì những nguyên nhân hết sức bình thường đã làm “cô bé” của em bị viêm nhiễm nặng nề, phải chữa trị hàng tháng mới hết. Giờ nghĩ lại thời gian mắc bệnh em vẫn còn ớn.

Từ lúc em sanh đứa thứ 3 là ông xã em đổi sang dùng luôn loại bao cao su diệt tinh trùng. Loại này nó “ưu việt” ở chỗ nếu xảy ra sự cố lủng bao thì một chất diệt tinh trùng có trong bao cao su sẽ “sát thương” hàng loạt các tinh binh, không sợ bị vỡ kế hoạch lần 4.

Sỡ dĩ anh xã nhà em “chu đáo” như vậy là vì ảnh bị ám ảnh cái vụ 3 lần lủng bao cao su là 3 lần em dính bầu. Đến đứa thứ 3 là ảnh ngắc ngoải vì nuôi đuối quá, nào là tiền ăn, tiền học, tiền sữa, tiền tã… Vậy nên ảnh đổi sang xài cái loại diệt tinh trùng cho nó “lành”.

Cũng vì ức cái vụ mỗi lần lủng bao cao su là ông trời cho “lòi” ra một đứa khi chưa chuẩn bị tinh thần nên anh xã đặt tên cho đứa con thứ 3 của em là Gia Bảo (tức bao giả - tại ảnh cho rằng chỉ có bao giả mới dễ lủng như vậy).

Tuy nhiên, dùng bao loại này vài lần là em thấy nó hổng ổn rồi, vùng kín em ngứa quá trời. Em kêu anh xã thôi đổi loại bao khác đi mà ảnh hổng chịu, ảnh nói xài cái này cho chắc ăn. Ai ngờ chừng 1 tháng thì triệu chứng ngứa ngáy nặng hơn, huyết trắng giống như bột vậy đó kèm theo có mùi hôi. Nhiều khi đi làm em không dám đứng gần đồng nghiệp, ngại mùi hôi nó “tỏa” ra quê chết.

Nhưng ngứa ngáy thì không thể chịu đựng được, em cứ phải chạy ra vô toa-let để gãi và xịt thẳng nước vào chỗ ngứa cho… đã. Rồi nghe các chị đồng nghiệp bày em cũng làm đủ cách, rửa nước muối, rửa nước trà xanh nhưng chỉ giảm ngứa vài ngày rồi đâu lại vào đấy. Cuối cùng em phải đi gặp bác sĩ phụ khoa.

Khi nhìn thấy "cô bé" của em bác sĩ giật mình bảo” “Ôi trời em làm gì mà nó kinh khủng thế này, nấm làm tổ luôn rồi nè, viêm nặng lắm”.

webtretho

Em cũng thật thà kể mấy hôm trước em bị ngứa có xịt nước thẳng vào chỗ đó cho đỡ ngứa và trình bày luôn cái vụ dùng bao cao su diệt tinh trùng.

Bác sĩ nghe xong là oai oái lên, em có biết em rửa như vậy sẽ làm viêm nhiễm nặng nề hơn không. Rồi bác khuyên em nên đổi sang loại bao khác vì bao cao su có chất diệt tinh trùng (thường là chất nonoxynol-9) – không “thân thiện” lắm với âm đạo khiến vùng kín khó chịu, làm nhiễu loạn miễn dịch âm đạo… và từ đó nấm âm đạo dễ dàng tấn công.

"À mai mốt em đi khám đừng bao giờ mặc quần jean nha, đã viêm nhiễm còn mặc chật chội vậy càng nặng thêm đấy."- bác sĩ dặn dò thêm.

Nghe bác sĩ nói xong em mới biết những việc làm, sở thích của mình hoàn toàn sai bét hết, không những bệnh không giảm mà còn nặng nề hơn.

Khám xong bác sĩ cho em thuốc bôi, thuốc uống, rồi chỉ cách vệ sinh hàng ngày nữa. Em phải chữa đến 1 tháng hơn mới khỏi lận đấy. Trong hơn 1 tháng đó em luôn phải chịu cảnh ngứa kinh khủng, ngứa muốn điên luôn :(:(:(.

Hôm trước em có đọc được bài báo nói về những lý do vô tình gây viêm nhiễm vùng kín của một chuyên viên y khoa rất hay, nay em chia sẻ cùng các chị để tránh gặp những trường hợp vô tình gây viêm nhiễm vùng kín mà không hề hay biết nha.

Mặc quần jean quá bó

Chính sự chật chội tại nơi đây tạo nên môi trường ẩm ướt và bí khí vốn là điều kiện thuận lợi cho nấm ngứa phát triển. Do đó, hãy thay quần jean bằng những loại quần thoáng mát, phù hợp.

“Yêu” khi nấm ngứa đang hoành hành

Sex chỉ hoàn toàn trọn vẹn khi những vấn đề vùng kín không có khả năng làm phiền chị em. Khi những loại vi khuẩn và nấm ngứa vẫn dai dẳng đeo bám, “cuộc yêu”sẽ khiến tình trạng bệnh thêm tồi tệ. Hơn nữa, đối tác của chị em cũng đứng trước nguy cơ lây nhiễm không hề nhỏ. Nếu không thể trì hoãn, hãy sử dụng bao cao su, chúng sẽ đảm bảo an toàn ít nhất là cho đối tác của chị em.

Thụt rửa

Với cơ chế tự làm sạch, về cơ bản, khu vực nhạy cảm này không cần chị em sử dụng những biện pháp vệ sinh đặc biệt một cách thường xuyên. Khi thụt rửa, độ cân bằng giữa các loại vi khuẩn có lợi trong khu vực âm đạo bị xáo trộn, tạo điều kiện cho vi khuẩn có hại dễ dàng phát triển.

Nếu chị em đang mắc nấm ngứa, thụt rửa thường xuyên sẽ cản trở quá trình tái tạo lợi khuẩn và khiến tình trạng viêm nhiễm nặng hơn.

Mặc đồ lót bó sát

Nhiều chị em có thói quen dùng đồ lót bó sát hoặc sử dụng đồ lót có chất liệu nilon bí bách kém thông thoáng – chính điều này là “miếng mồi ngon” để nấm có thể sinh sôi phát triển gây bệnh.

Ngoài ra, những loại quần lót từ sợi tổng hợp sẽ khiến khu vực vùng kín của chị em trở nên bí bách và gia tăng nguy cơ mắc bệnh.

Trung thành với những vật liệu thoáng mát như cotton là lựa chọn khôn ngoan để tránh sự ẩm ướt, nóng bức và bí khí tại khu vực này. Nếu đang sở hữu những loại quần lót chưa phù hợp, đừng do dự mà hãy thay thế chúng ngay lập tức.

Ăn quá nhiều đồ ngọt

Trong khi không ít người vẫn hoài nghi về tác hại của việc hấp thụ quá nhiều đường trong khẩu phần ăn hàng ngày, một số nhà nghiên cứu đã khẳng định tác động tiêu cực của thói quen này. Theo họ, đường có khả năng gia tăng số lượng các loại khuẩn tại khu vực vùng kín. Số lượng các vi khuẩn này bao gồm cả những vi khuẩn có hại.

Nếu những cơn ngứa ngáy đang khiến chị em khó chịu thì rất có thể việc ăn các món ngọt sẽ khiến càng thêm ngứa ngáy. Cân nhắc giảm bớt đường ra khỏi chế độ dinh dưỡng là cách khôn ngoan giúp cơ thể nhanh chóng đẩy lùi nấm ngứa.

Chế độ ăn nhiều tinh bột

Theo nghiên cứu, những người sở hữu chế độ ăn không cân bằng, cụ thể là phần tinh bột chiếm đa số sẽ phải đối mặt với nguy cơ mắc nấm ngứa cao hơn so với người thường. Lý giải cho điều này, các chuyên gia cho hay, sau khi tiếp nhận vào cơ thể, lượng tinh bột sẽ nhanh chóng được chuyển hóa thành đường glucozơ. Nếu dư thừa, lượng đường này sẽ tạo môi trường thuận lợi cho những loại men nấm ngứa phát triển. Kết quả là chị em phải đối mặt với nguy cơ nấm ngứa cao hơn nhiều lần so với bình thường.

Không vệ sinh thường xuyên

Dù sở hữu cơ chế điều tiết của riêng mình, vùng kín vẫn là nơi chị em cần dành nhiều sự quan tâm hơn cả. Với đặc trưng bí khí, khu vực này dễ dàng trở thành tâm điểm phát triển của các loại nấm men. Các chuyên gia y khoa đề xuất, khu vực nhạy cảm này cần được vệ sinh đều đặn hàng ngày. Chị em cũng cần chú ý kiểm tra hàng giờ và thay băng vệ sinh nếu cần thiết trong chu kì “đèn đỏ”.

Nấm âm đạo không chỉ gây khó chịu đối với sinh hoạt hàng ngày mà còn ảnh hưởng đến đời sống tình dục, làm tăng nguy cơ bị vô sinh khi tiến triển thành viêm âm đạo mãn tính nếu không được khắc phục kịp thời. Do đó chị em hãy thăm khám bệnh phụ khoa định kỳ và tốt hơn hết là chủ động phòng tránh những nguyên nhân trên để bảo vệ sức khỏe chính mình.

Xem thêm

Những chứng bệnh nguy hiểm liên quan đến kinh nguyệt bất thường

Bị viêm nhiễm phụ khoa vì trót dại làm việc này trước khi gần chồng

Người phụ nữ không tin nổi mình đã khỏi ung thư vú nhờ từ bỏ 1 loại thực phẩm ai cũng cho là tốt

Xem thêm clip
Những bệnh phụ khoa thường gặp nhất của phụ nữ

http://www.webtretho.com/video/wp-content/uploads/sites/43/2017/05/nzJAGrFe0b-480x270.jpg