Từ trước giờ em cứ tưởng mang thai và sinh con chính là là giai đoạn “bào mòn” sức khỏe của người phụ nữ nhiều nhất… ai dè sai quá sai các chị ạ! Ngoài lúc bầu bí, sinh đẻ thì tiền mãn kinh và mãn kinh cũng chính là thời điểm dễ dàng “tàn phá” sức khỏe của chị em. Vậy nên em thấy phụ nữ rất cần chế độ chăm sóc, điều chỉnh thói quen sinh hoạt cũng như cải thiện tâm lý thật phù hợp.

Em năm nay mới 25 thôi, vẫn còn quá sớm để nghĩ đến tiền mãn kinh hay mãn kinh nhưng lý do em tìm hiểu vấn đề này là do mẹ em đang ở những bước đầu của tiền mãn kinh ạ.

Mẹ em thì gần 50 tuổi rồi, dạo gần đây thường xuyên xuất hiện các dấu hiệu như kinh nguyệt không đều, khó ngủ, mất ngủ, tâm trạng khó chịu, thay đổi thất thường... Em để ý thấy mẹ cũng dễ mệt mỏi hơn hẳn lúc trước, hở cái là đã thấy bỏ vào phòng nằm nghỉ. Nhìn mẹ như thế em thấy rất thương và mong tìm được những giải pháp tốt nhất để giúp mẹ trải qua thời kỳ này một cách nhẹ nhàng hơn ☹

Em có một số tìm hiểu và chia sẻ như bên dưới, mọi người xem và góp thêm ý kiến cho em nha! Cũng như để chị em mình chăm sóc các bà mẹ tốt hơn ạ.

Đương nhiên là em không có kinh nghiệm gì ráo, nên chỉ biết chú ý chăm sóc mẹ bằng một số cách như là luôn quan tâm, hỏi han mẹ, chia sẻ với mẹ nhiều chuyện vui để mẹ tránh lo âu muộn phiền, đỡ căng thẳng mệt mỏi… Đầu tiên là đưa nhắc mẹ đi khám sức khỏe tổng quát và khám phụ khoa luôn (để dễ nhớ, mỗi khi công ty em cho đi khám sức khỏe định kỳ, là em nhắc mẹ hoặc dẫn mẹ đi khám cùng luôn). Sau đó, khuyến khích mẹ vận động cơ thể nhiều hơn (riêng việc này thì em và mẹ cùng đi bộ mỗi sáng nửa tiếng, rồi 2 mẹ con cùng đi học một lớp Yoga, 2 mẹ con đều khỏe hơn nhiều, thích ghê các chị ạ).

webtretho

Phụ nữ U50 thường dễ gặp nhiều vấn đề về sức khỏe

(Ảnh minh họa, nguồn: ShutterStock)

Về thói quen sinh hoạt, 2 mẹ con nhắc nhau ăn uống đúng giờ giấc, ngủ đủ giấc.

Hơn nữa, theo em tìm hiểu, dinh dưỡng là vấn đề vô cùng quan trọng đối với phụ nữ đang ở độ tuổi tiền mãn kinh. Nếu không được bổ sung đầy đủ dưỡng chất, cơ thể người phụ nữ sẽ ngày càng yếu ớt, sức khỏe đi xuống dữ lắm đó các chị. Đi siêu thị với mẹ, em cũng để ý mua nhiều trái cây, rau xanh cho mẹ, giúp cả nhà mẹ đảm bảo bổ sung thêm vitamin, chất xơ bên cạnh chất đạm, tinh bột, chất béo luôn có trong các bữa ăn mẹ nấu… Bước vào độ tuổi 50, cơ thể con người sẽ lão hóa nhanh và đặc biệt rất dễ bị suy dinh dưỡng cũng như mắc các căn bệnh nguy hiểm mãn tính khác. Chính vì vậy, bên cạnh chế độ ăn uống lành mạnh, bổ sung thêm những loại thực phẩm chức năng hoặc sữa giàu vitamin là điều cực kỳ quan trọng không thể bỏ qua.

Không biết kinh nghiệm chọn sữa cho người lớn tuổi của các chị thế nào, riêng em thì cứ phải đảm bảo các tiêu chí an toàn, chất lượng, hiệu quả và giá cả hợp lý. Em lựa chọn BOOST Optimum và biếu cả bố và mẹ sử dụng cũng đã được khoảng vài tháng nay. Lí do em chọn sữa BOOST nè: trước đây khi tìm hiểu các dòng sữa dinh dưỡng để bổ sung cho bố mẹ lớn tuổi (nhất là mẹ nay đang rất mệt mỏi do bước vào giai đoạn tiền mãn kinh, em cũng băn khoăn dữ lắm), thị trường thì vô vàn loại sữa, làm sao biết loại nào thực sự có hiệu quả, giá cả lại hợp lý vừa “túi tiền”? Rồi ngay lúc tìm ra BOOST Optimum thì mọi băn khoăn của em đều nhanh chóng được gạt bỏ vì:

Sữa có chứng nhận lâm sàng giúp tăng cường sức đề kháng, cải thiện sức khỏe chỉ trong 6 tuần.

Chứa đạm Whey chất lượng, ngăn ngừa lão hóa cơ bắp nên mẹ em sẽ không ít khi mỏi mệt, có sức đi tập thể dục đều đặn (vì mất cơ dẫn đến mức mất sức đó ạ).

Mua hàng thì của Tiki Trading, tức hàng công ty Nestlé nè (còn được giảm giá hehe): https://tiki.vn/san-pham-dinh-duong-nestle-boost-optimum-800g-p4255223.html?src=search&2hi=1&keyword=boost%20optimum&_lc=Vk4wMzkwMDYwMDg%3D

(Cũng sắp tới 20/10 – một dịp đặc biệt để thể hiện tình cảm dành cho những người phụ nữ đặc biệt của chúng ta, em nghĩ món quà thiết thực em dành cho mẹ vẫn sẽ tiếp tục là sữa BOOST Optimum thôi ^^)

Mẹ em sau khi sử dụng sữa này thì rất thích vì vị ngọt thanh dễ uống, cũng dễ tiêu, không bị đầy bụng. Hơn hết là em thấy cơ thể mẹ khỏe khoắn hơn trước, hy vọng sẽ duy trì được càng lâu càng tốt!

Em nghĩ không chỉ có mỗi dịp 20/10 thôi đâu, bất kì thời điểm nào trong năm chị em cũng nên quan tâm chăm sóc, mua BOOST Optimum biếu bố mẹ để bố mẹ cải thiện sức khỏe cũng như cảm nhận được trọn vẹn tình yêu thương từ những người con như chúng ta nhé! Người lớn tuổi dễ tủi thân và hay suy nghĩ tiêu cực lắm, đôi khi chỉ cần bớt chút thời gian pha cho bố mẹ ly sữa thì ông bà cũng đã rất vui rồi.

webtretho

Kinh nghiệm chăm sóc sức khỏe cho người lớn tuổi, đặc biệt là mẹ ở giai đoạn tiền mãn kinh của em chỉ có nhiêu đây thôi! Chị nào có thêm những lưu ý hay bí quyết hay ho gì thì mách em với nha, em cảm ơn nhiều lắm nè