Trong cuộc sống của chúng ta thì khá là nhiều vấn đề xảy ra, có người mạnh mẽ thì có thể vượt qua mọi chuyện một cách thản nhiên, nhưng mà phần nhiều thì cũng có một số cá nhân tinh thần yếu hơn nên mang nhiều tâm sự không biết tâm sự cùng ai, hoặc không tìm được người hiểu mình nên việc này chưa xong thì lại thêm nhiều chuyện khác ập tới, cảm thấy hoang mang chơi vơi và lạc lõng. Như chúng ta cũng biết thì bệnh trầm cảm cũng không còn quá xa lạ nữa, nhưng làm sao có thể nhận biết ra được nó để can thiệp và điều trị kịp thời để nó không ảnh hưởng đến chất lượng cuộc sống của bạn. Chính vì thế hôm nay hãy cùng mình tìm hiểu những dấu hiệu nhỏ để bạn có thể nhận biết được bệnh này, không nên chủ quan và bỏ qua nó vì nó có thể gây ảnh hưởng đến bạn và để lại hậu quả vô cùng nghiêm trọng. Trầm cảm thì có thể xuất hiện bất cứ lúc nào trong cuộc đời bạn nhưng theo thống kê thì những người có khả năng mắc phải tầm khoảng từ 10 tuổi đến gần 50 tuổi, đa phần người bị trầm cảm là vì gặp quá nhiều áp lực từ công việc, cơm áo gạo tiền, áp lực từ gia đình, học hành,... Rất nhiều áp lực vô hình mà chúng ta không thể kể hết được ở đây. Những dấu hiệu cho thấy bạn có thể mắc trầm cảm là bạn không thể tập trung, hay quên, không muốn làm gì hết, luôn cảm thấy mệt mỏi lẫn thể chất lẫn tinh thần, thấy đầy óc trống rỗng, sụt cân bất thường hoặc ăn không kiểm soát, mất ngủ hoặc ngủ quá nhiều. hay cáu gắt và giận giữ vô cớ. Nếu như có những dấu hiệu trên thì hãy quan tâm đến chính bản thân mình hơn nhé.