Vậy là một cái Tết nữa sắp đến, thời gian trôi nhanh quá các mẹ ạ! Không biết các mẹ thế nào, chứ bản thân em chỉ mong năm Canh Tý này gia đình luôn khỏe mạnh, hạnh phúc, ông bà sống lâu cùng con cháu thôi. Và để làm được điều đó, mình cần xây dựng một lối sống lành mạnh cho gia đình ngay từ bây giờ. Bản thân em rất nể lối sống của người Thụy Sĩ, vì người dân nước này có tuổi thọ trung bình rất cao, cụ thể nam giới và nữ giới lần lượt là 81,3 và 85,3 tuổi.

Đất nước Thụy Sĩ hay lắm các mẹ ơi! Em có cô bạn thân đang định cư bên ấy, nghe kể là thói quen sinh hoạt của người dân Thụy Sĩ rất là lành mạnh nha. Từ trẻ em, người lớn đến người cao tuổi, ai cũng có ý thức chăm sóc và bảo vệ sức khỏe, ăn uống – ngủ nghỉ – làm việc đều đúng giờ đúng giấc.

Bản thân em thấy, chính sự kỉ luật – ý thức với sức khỏe của mình chính là chìa khóa để có sức khỏe tốt, tuổi thọ cao các mẹ ạ! Vì cho dù thu nhập cao, an sinh tốt, hệ thống y tế có tiên tiên đến mấy, mà bản thân không có lối sống lành mạnh, sinh hoạt, ăn uống điều độ thì cũng không sống thọ được. Bởi vậy em đã hỏi thăm, tìm hiểu về cách ăn uống sinh hoạt bên ấy, thì được biết thế này!

Thụy Sĩ là dân tộc rất thích đi bộ: Người dân nơi này có thể đi bộ mọi nơi, mọi lúc, kể cả khi đi mua sắm, đi dạo, di chuyển khi đi làm… Chính thói quen lành mạnh này đã giúp người dân thêm khỏe mạnh, dẻo dai.

Người dân Thụy Sĩ có chế độ dinh dưỡng rất lành mạnh: Họ rất chuộng dùng phô mai và các sản phẩm từ sữa. Theo các nghiên cứu cho thấy, đây chính là một trong những yếu tố giúp họ sống lâu, nâng cao tuổi thọ trung bình ở Thụy Sĩ. Như các mẹ cũng biết, sữa và phô mai thì rất bổ dưỡng, nào là cung cấp đạm, canxi, rồi còn vitamin D, vitamin A... Nhất là chất đạm, không những xây dựng cơ bắp, duy trì cân nặng lý tưởng, mà còn đẩy nhanh quá trình hồi phục cơ thể nữa. Vì mang đến rất nhiều lợi ích cho cơ thể nên sữa và các chế phẩm từ sữa như phô mai, sữa chua được khuyến nghị bổ sung vào chế độ ăn hàng ngày ở nhiều quốc gia đó ạ!

webtretho

Chế độ dinh dưỡng lành mạnh sẽ góp phần nâng cao tuổi thọ cho người lớn tuổi

(Ảnh minh họa, nguồn: Shutterstock)

Ở Việt Nam mình cũng vậy, theo khuyến nghị của Viện dinh dưỡng Quốc gia, ngoài bữa ăn hàng ngày, mình cũng nên bổ sung sữa và các chế phẩm từ sữa cho cả gia đình, nhất là người lớn tuổi. Nếu để ý các mẹ sẽ thấy, kể từ 50 tuổi trở đi, thì bố mẹ, ông bà thường có xu hướng ăn không ngon và ăn ít hơn, chưa kể sức khỏe giảm sút, có nguy cơ cao mắc các bệnh tiểu đường, huyết áp, tim mạch, đau xương khớp… Chính vì thế, mình cần bổ sung sữa vào bữa ăn hàng ngày cho người lớn tuổi để cung cấp đầy đủ chất dinh dưỡng thiết yếu, nâng cao sức khỏe cho ông bà, bố mẹ!

Tốt nhất là mình nên chọn mua những loại sữa có đạm dễ hấp thu, điển hình như BOOST Optimum. Sữa này rất giàu đạm Whey dễ hấp thu, tốt cho cơ người lớn tuổi, lợi khuẩn (probiotics) và chất xơ (prebiotics) giúp hấp thu tốt và cải thiện sức khỏe miễn dịch đường tiêu hóa, chất chống ô xi hóa, Vitamin E, Vitamin B6, B12… Thích nhất là sản phẩm được nhập khẩu từ Thụy Sĩ- 1 trong 5 quốc gia có tuổi thọ cao nhất thế giới ;)

Ngoài ra, BOOST Optimum còn được chứng minh lâm sàng giúp cải thiện sức khỏe sau 6 tuần, khi kết hợp với tập thể dục và uống 2 ly mỗi ngày. Vì thế, sản phẩm rất phù hợp cho người lớn tuổi cần bổ sung dinh dưỡng, người bệnh trong giai đoạn phục hồi, người kém hấp thu...

Bố mẹ hai bên nhà em dùng sữa này cũng hơn khoảng nửa năm nay rồi, thấy sức khỏe cải thiện rất tốt, ăn khỏe, ngủ ngon, ưng lắm các mẹ ơi! Bố mẹ bảo là sữa BOOST Optimum này có vị ngon, ít đường, cách pha cũng đơn giản chỉ mất 5 phút mỗi ngày, nên vô cùng tiện lợi cho các chị em bận rộn nhưng vẫn muốn chăm sóc, cải thiện sức khỏe người thân để đón một năm mới căng tràn sức sống ;)

webtretho