Từ giữa năm 2008, em bắt đầu điều trị lao phổi sau khi có các biểu hiện: ho nhiều, đau ngực, khó thở, ho ra máu... Em đã điều trị đủ 8 tháng tại khoa Lao viện Lao phổi TW. Tuy nhiên, chức năng gan của em rất yếu kém nên em không dùng được đầy đủ các loại thuốc như phác đồ điều trị lao, vì có một loại thuốc mà cứ uống vào men gan của em sẽ tăng rất cao, có thể cao gấp hơn 6 lần mức thông thường. Thậm chí bác sỹ đã cho em dùng Fotec là thuốc gan nhưng cũng bị dị ứng với thuốc này.

Đến một tuần trở lại đây, em bắt đầu ho nhiều kèm theo đờm, có tiếng ran trong ngực và thỉnh thoảng thấy tức ngực. Hôm qua em đi khám, chụp X-quang và CT Scanner, bác sỹ kết luận: Lao phổi tái phát.

Từ lúc đó tới giờ quả thật em cảm thấy rất hoang mang và lo sợ. Vì em vốn đã không điều trị được đầy đủ thuốc theo phác đồ điều trị, nay tái phát lại thì khả năng vi khuẩn lao bị nhờn thuốc là rất cao. Rồi lại thêm cảm giác tự ti và tủi thân vì phải cách ly với mọi người với cả nghĩ mọi người kể cả người thân cũng ngại tiếp xúc với mình nữa. Giờ em thấy lo và sợ lắm.

Các anh chị, có ai có lời khuyên hay chia sẻ liên quan đến bệnh này có thể chia sẻ với em được không ạ?

Từ tối tới giờ em chỉ ngồi search mạng để tìm hiểu về LP tái phát, rồi ghi lại ra giấy mọi cái mọi người mách nhau: từ uống nước hãm hoa atiso đến học cách thở trong Yoga của bác Nguyễn Khắc Viện gì đó...

Em mới chỉ 22tuổi, giờ mắc phải bệnh này em cảm thấy tuyệt vọng quá. Vẫn biết chết thì cũng chẳng chết đc ngay nhưng nghĩ ảnh hưởng đến cuộc sống sau này là lại thấy sợ hãi và buồn vô cùng.