Mình bị trĩ hỗn hợp độ 3, đi khám 4 nơi đều nói phải mổ. Mình lựa chọn phương pháp HCPT (sóng cao tần) vì được tư vấn đây là pp ít gây đau và phục hồi nhanh nhất.

Điều đầu tiên mình muốn chia sẻ là mọi ng nên xác định là sẽ đau và ko nhanh phục hồi. Cả 4 nơi mình khám bs đều nói nếu dùng HCPT thì chỉ nghỉ ngơi theo dỗi tại viện chút là về và ko ảnh hưởng gì đến sinh hoạt, ko cần xin nghỉ làm.

Với niềm tin vào những lời tư vấn, mình nhập cuộc với tâm thế thoải mái (đi 1 mình và còn tính xíu chạy về đón con).

Ca mổ kéo dài khoảng 40', mình được tiêm thuốc tê, lúc đầu chỉ đau nhẹ, rồi đau dần lên và gần cuối thì đau muốn chết luôn dù bs đã phải tiêm thêm thuốc tê cho mình (6 ống, so với bt chỉ 3-4 ống). Mình đã sinh thường 2 lần và nhổ răng khôn vật vã 1 lần tưởng trên đời ko còn j đau hơn thế. Nhưng mình đã nhầm. Mình ko hiểu đã chọn pp ít đau nhất mà còn như thế này thì nếu dùng pp dao kéo truyền thống mình có hoá điên ngay trên bàn mổ ko. (Ở đây cũng xin nói thêm để các bạn muốn mổ trĩ đừng quá mất tinh thần, vì việc đau và chịu đau là chuyện của từng người và từng cơ địa, đôi khi tại cơ địa mình thích ứng với thuốc tê quá kém nên mới bị vậy chứ cũng rất nhiều ng mổ trĩ rồi và họ ko thấy sợ).

Sau mổ mình bị choáng (mình h.a thấp, lại nhịn ăn để thử máu nữa) nên phải đưa về phòng nằm nghỉ nửa ngày (truyền thuốc, truyền dịch), rồi mình về nhà.

6 tiếng sau ca mổ mình bắt đầu đau vết mổ, đau rất nhiều và ko có bất cứ tư thế nào giúp đỡ đau. Uống effaragal theo chỉ định của bs nhưng ko suy giảm, phải chuyển sang effaragal codein thì mới bớt chút chút. Đêm đầu tiên sau mổ trôi qua chậm chạp trong vật vã.

Qua 24h thì sẽ giảm đau khá nhiều nhưng vẫn còn đau tương đối (sau 2 ngày là mình ko dùng thuốc giảm đau nữa vì đau chịu được).

Mình chỉ ăn cháo, canh rau và uống nhiều nước. Đi tiểu hơi khó hơn bt.

Ngày đầu sau mổ mình ko đi cầu. Ngày t2 đi ko đáng kể. Ngày t3 đi ra máu tươi và cực kỳ đau. Ngày t4 vẫn đau nhưng giảm máu. Từ ngày t5 ko thấy máu nữa nhưng vẫn đau (đến hnay là ngày t8). Đi cầu khá khó và luôn có cảm giác ko hết phân. Đi xong thì đau rát cả nửa ngày (dù đã ngâm hậu môn theo chỉ dẫn).

Nghe lời tư vấn ban đầu, mình ko nghĩ mình phải nghỉ làm, nhưng hoá ra ko đơn giản vì mình bị đau lâu, ng lại mệt, ăn uống cần giữ gìn, rồi còn đi cầu và ngâm....nên nói chung các bạn nên xác định nghỉ ít nhất 1 tuần.

Nói chung là cũng có nhiều cái để chia sẻ nhưng tạm thời viết đến đây thôi đã. Bạn nào quan tâm cứ đặt câu hỏi, mình trả lời nhé.