Trước khi nêu phương pháp trị táo bón của bản thân em, em xin kể qua về tình hình bệnh tình ạ. (Vì bệnh táo bón nên có từ nào hơi thô các mẹ thông cảm nhé).

Em bị táo bón từ nhỏ, tức là từ khi có ý thức và ghi nhớ được mọi việc thì e đã nhớ là bị táo bón rồi ạ. Chính vì vậy lúc nào e cũng sợ đi vệ sinh (chỉ bây giờ khi khỏi bệnh rồi mới không sợ nữa).

Lớn lên, tình trạng táo bón nặng nhất là năm cấp 3, nhanh thì 7 ngày, lâu thì 2 tuần, trung bình khoảng 10 ngày e đi WC 1 lần. Mỗi lần ngồi ít nhất 2 tiếng đồng hồ cộng thêm bao nhiêu là máu và nước mắt. Mỗi lần thế thì nhà vệ sinh phải đóng cửa 2 ngày vì tắc (nó sắt và to quá ko thể thông tắc ngay lúc đó được). Cộng thêm tình trạng thường xuyên đau đại tràng có khi ngày nào cũng bị đau đại tràng co thắt và thỉnh thoảng đau dạ dày. Hệ tiêu hóa của e kém lắm các mẹ ạ.

E đã dùng đủ mọi phương pháp đông tây nam bắc đủ cả để chữa nhưng không ăn thua, một số bài thuốc khiến e dễ đi hơn thì khoảng 3 - 5 ngày đi 1 lần, nhưng chỉ được mấy lần đầu, sau đó nó hiện tượng như lờn thuốc, đâu lại vào đó.

Vào đại học, tình trạng có đỡ hơn chút, trung bình 3-5 ngày e đi WC 1 lần, đa số đều bị tắc bồn cầu (nhưng đều xử lý trong ngày được chứ ko phải mất 2 ngày như hồi học C3). E uống thuốc bắc, thuốc nam, thuốc tây đều không được, uống thuốc tây nhuận tràng thì vì "ấy" trong bụng sắt quá, nên uống thuốc xong ruột già co bóp đau phát khóc luôn. Nên e thưởng thủ sẵn lọ thuốc bơm trực tiếp hậu môn để kích thích đi WC trong trường hợp đến ngày thứ 4 mà vẫn không đi được. E cảm giác như ruột của e nó không tự co bóp để đẩy ấy ra ngoài được í. E cũng tập hàng ngày đi WC đúng giờ để tạo phản xạ như bác sĩ hướng dẫn nhưng ko ăn thua.

Và bây giờ là vào tiêu đề chính, e đã khỏi bệnh táo bón.

Sự việc đến rất tình cờ, chả là có lần lang thang vào mạng đọc được cách tăng kích cỡ V1 (nói các mẹ đừng cười chứ e siêu phẳng) bằng cách hầm đu đủ xanh với da, gân bò hoặc da lợn hoặc chân dò, ăn hàng ngày sẽ cải thiện được kích cỡ V1. E cũng hí hửng làm theo. Ăn đều đặn hàng ngày. V1 thì e chẳng thấy thay đổi hay cải thiện gì, chứ ngay trong tuần đầu tiên là e thấy bệnh táo bón có chuyển biến tích cực. E vẫn cách 3, 4 ngày mới đi WC nhưng "ấy" nó ko sắt lắm nữa, đi dễ hơn.

E mừng quá, nhưng lúc đấy cũng chưa ngộ ra là do đu đủ. Tuần thứ 2 trở đi, e lại cố gắng siêng, hàng ngày đúng giờ đi WC, thì tình hình có cải thiện, lúc thì cách 2 ngày, lúc thì cách 3 ngày là đi WC được. Đối với các mẹ như thế là đang táo chứ đối với e lúc bấy giờ thì thế là hạnh phúc lắm rồi các mẹ ạ. Tình trạng tắc Wc cũng thỉnh thoảng mới xẩy ra.

Duy trì hơn 1 tháng thì ổn định dần, trung bình 2 ngày e đi Wc 1 lần. E ăn trong khoảng 1 tháng rưỡi thì trung bình đi được ngày một (tức là vẫn có lúc thỉnh thoảng 2 ngày mới đi). Sau đó e ko ăn nữa và vẫn duy trì thói quen đi WC hàng ngày đúng giờ. Tuy nhiên khi không ăn nữa thì đi ko dễ bằng lúc ăn, tức là tỷ lệ 2 ngày mới đi tăng lên. Mỗi lần như thế thỉnh thoảng em lại ăn lại món đu đủ hầm. Khi nào lười thì e luộc đu đủ lên ăn, rồi húp cả nước, chứ không hầm cùng với bò lợn nữa.

Giờ thì e đi WC đều đặn hàng ngày, và đến giờ thì cơ thể phản xạ buồn đi WC chứ không phải ra rặn nữa các mẹ ạ. Mừng lắm. Mà cũng từ khi đi WC ổn định em đỡ đau bụng hẳn, thỉnh thoảng lắm mới đau đại tràng hoặc dạ dày một lần. Có thể ăn đồ mỡ, đồ nướng, mà ko bị ăn xong đau bụng như trước (tất nhiên e vẫn hạn chế ăn đồ nhiều dầu mỡ, nướng, cay nóng vì ko tốt cho cơ thể).

Có điểm lưu ý này nữa là đu đủ xanh chỉ không tốt cho dạ dày khi ăn sống hoặc ăn muối xổi lên thôi. Chứ em ăn đu đủ hầm hoặc luộc thấy tình trạng bụng dạ bình thường, không bất ổn gì cả, không bị tăng đau bụng như suy nghĩ ban đầu (lúc đầu cứ sợ ăn đu đủ xanh đau dạ dày). Mỗi ngày e nấu 1 khoanh vừa ăn.