Chào các mẹ,=;

Tình hình là mùa đông cũng sắp tới rồi (Do mình ở Đà Nẵng nên mùa đông chậm hơn so với mấy bạn ở HN) nên vấn đề sức khỏe là rất quan trọng. Các bệnh mùa đông như ho, cảm cúm, sổ mũi, viêm họng thì gia đình mình rất hay bị vào mùa này. Nhưng các mẹ cũng biết, thuốc tây mà mình hay mua ở tiệm cũng trị được 1 2 lần đầu, còn những lần sau thì bị lờn thuốc nên không hiệu quả nữa.

Cách đây nửa tháng, đứa bạn học hồi đại học của mình ở Tây Nguyên mang biếu 1 ít mật ong rừng nó mua ở buôn. Còn dặn cái này quý lắm với chữa được khá nhiều bệnh như ho, dạ dày, uống giảm cân với lại dưỡng da cũng tốt lắm. Mình thì gầy nên vụ giảm cân cũng không hứng thú lắm. Nên cũng vui vì có quà quý nên bỏ trên tủ đợi có khi cần thì xài.

Mấy bữa trước trời trở lạnh, ku Bin nhà mình bị ho, rồi tới ông xã cũng ho theo luôn. Mình ra tiệm mua ít thuốc ho dạng siro thấy 2 ngày mà chưa khỏi. Thấy cũng hơi sốt ruột. Rồi chợt nhớ ra hũ mật ong đứa bạn biếu còn trên tủ, mình loay hoay lên mạng tìm cách chữa ho bằng mật ong. Thấy cũng khá nhiều bài báo nói về cách trị ho bằng mật ong và tỏi. Mình thấy đơn giản, lại nguyên liệu có sẵn, nên thử làm 1 hũ nhỏ cho ku Bin và ba nó ngậm xem sao. Ông xã mình ngậm buổi trưa và tối, còn cu Bin chỉ ngậm buổi tối trước khi đi ngủ. Ơ thế mà sáng mai dậy không thấy 2 bố con ho hen gì nữa, mình mừng thầm ko ngờ bài thuốc trị ho mật ong và tỏi đơn giản mà lại hiệu quả như vậy, ông xã còn khen hôm nay mình kiếm đâu ra bài thuốc hay thế nữa cơ chứ, hì hì.:Embarrassment:

Đây là hình mà mình làm xong chụp lại post lên fb khoe :D. Hôm nay lại lên đây chia sẻ cho các mẹ kinh nghiệm trị ho hiệu quả với mật ong và tỏi của gia đình mình. Các mẹ có kinh nghiệm hoặc bài thuốc gì đơn giản và hay thì cùng chia sẻ nhé :-*

http://www.gardenista.com/files/styles/733_0s/public/fields/garlic-honey-8-erin-boyle-gardenista.jpg%20