Như câc chị em đã biết nha đam có rất nhiều công dụng tốt cho cơ thể từ trong ra ngoài, từ việc là nguyên liệu chế biến các món ăn cho tới chăm sóc, làm đẹp da, tóc...

Không biết đã có bạn nào chia sẻ tác dụng của nha đam để chữa bỏng ngoài da hay chưa nhưng em mạo muội lập topic này để chia sẻ kinh nghiệm của bản thân cùng các chị em.

Hôm qua trong lúc nấu cơm tối cho gia đình lúc bắc nồi nước sôi em có làm tuột tay nên đánh đổ cả nồi nước từ bếp và bắn hết vào 1 bên đùi trái. Cũng may là em mặc quần dài nên nước sôi tiếp xúc trực tiếp 100% vào da. May mà ko may nữa là em mặc quần ở nhà tuy rộng nhưng hơi mỏng nên bị bỏng rộng khoảng 1 bàn tay và 1 vài chỗ bị rộp lên.

Sau khi dùng nha đam, đến giờ là 1 ngày thì chỉ còn bị đỏ rộng khoảng 1 lòng bàn tay còn câc vết rộp thì đã xẹp. Quan trọng là ko còn rát hay đau j cả.

Mình cũng chia sẻ luôn cách xử lý khi bị bỏng của mình.

Lúc mới bị bòng mình vào luôn nhà tắn xả nước lạnh sau đó dùng nước đá để chườm khoảng 15p. Sau khi chườm vùng bị đỏ giảm hẳn và thu hẹp lại. Tuy nhiên, chườm nước đá chỉ làm giảm rát và đau tạm thời, sau khi hết chườm là lại rát trở lại.

Mình dùng nha đam. May mà nhà mình trồng đc 1 ít tuy ko to nhưng vẫn dùng đc. Mình ra cây cắt lá. Có 1 chút thời gian mà rát khủng khiếp.

Nha đam mình rửa sạch rồi lấy dao gọt hết phần lá xanh (phần lá xanh có nhựa dễ gây dị ứng vs da nhạy cảm). Mình dùng phần trong sau khi bỏ lá xanh để đắp trực tiếp lên vết bỏng. Cảm giác rát dịu dần. Mình đắp khoảng 3h, lấy khăn buộc lại và mình vẫn làm mọi việc như mình thường. Để ý lúc tắm ko chạm vào là đc.

Sau 3 tiếng mình bỏ ra đã gần như hết rát nhưng vs những chỗ bị rộp mình đắp nha đam qua đêm và dùng băng ugro để cố định vì các chỗ này ko bị rộng lắm.

May mà đến h hết đau và rát, chỉ còn hơi đỏ thôi. Hy vọng là ko để lại sẹo vì hè sắp đến rùi còn tung tăng váy áo và short nữa chứ. Có bạn nào biết cách tránh sẹo thì mách mình với nha.

Có 1 vài điểm lưu ý khi dùng nha đam cho vết bỏng là:

Mình chỉ bỏng ko nặng nên ko bị trầy da. Vs các vết bỏng nặng hơn thì mình ko rõ có dùng đc nha đam hay ko.

Nếu bạn chưa dùng nha đam trên da bao giờ thì nên thử để chắc chắn là mình ko bị dị ứng vs nha đam.

Trước khi gọt vỏ phải rửa thật sạch vì sau khi gọt vỏ ko rửa lại, chất nhờn của nha đam chính là thuốc chữa. Phải loại bỏ hết vỏ màu xanh vì dễ gây dị ứng.

Trước đây mình cũng đã dùng nha đam cho các vết bỏng nhỏ trong quá trình nấu ăn như bỏng nhiệt hay bỏng đâu khi rán...

Còn bố mẹ mình thì dùng cả nha đam cho cả các vùng da bị ngứa như muỗi đốt hay nổi mẩn, cũng khá hiệu quả mà ko bị kích ứng gì.

Chia sẻ chút kinh nghiệm cho các chị em tham khảo. Mong các chị em góp ý thêm!