Em xin chia sẻ kinh nghiệm chữa bệnh viêm da cơ địa của mình coi như tri ân các bạn, các mẹ đã từng chia sẻ cách chữa bệnh này trên diễn đàn. Lúc em bị bệnh này thì em chưa phải là thành viên của diễn đàn mà chỉ tìm đọc qua mạng nên em sẽ cố gắng viết khá kỹ để mọi người lướt qua bài viết này có thể hiểu được.

Em mới bị tổ đỉa cách đây khoảng 1 năm, trước đó thì em chưa phát bệnh lần nào. Em đọc thấy có nhiều người bị trong thời gian rất dài và mãi không khỏi. Em xin giải thích một chút về tổ đỉa và chàm nếu ai chưa biết. Tổ đỉa chỉ bị ở tay hoặc chân hoặc cả hai; còn chàm thì sẽ lan ra khắp người. Tổ đỉa có thể là khô da, bong tróc lớp biểu bì bên ngoài hoặc lên nhiều mụn nước li ti, có thể lan từ ngón này sang ngón khác. Tổ đỉa tuy không phải là bệnh nguy hiểm nhưng rất mất thẩm mỹ và khó chịu, nhiều lúc cảm giác muốn vứt tay đi cho rồi...

DA CỦA EM là da khỏe, hơi khô, lành tính, hiếm khi để lại sẹo.

NGUYÊN NHÂN GÂY BỆNH đến nay y khoa vẫn chưa rõ nhưng em nghĩ có lẽ bt da của em cũng đã hơi khô rồi, mà đợt đó em lại rất chăm rửa tay bằng xà phòng rửa tay - sạch quá cũng khổ các mẹ ạ :( Em đọc các bài viết về bệnh này cũng thấy một trong những nguyên nhân là do tiếp xúc nhiều với xà phòng và hóa chất tẩy rửa.

QUÁ TRÌNH: Lúc đầu hai ngón tay em chỉ lên mấy cái mụn nước li ti, sau 2 hôm thì thấy mọc nhiều hơn thành mảng. Em tưởng mụn nước bt, thế là lấy kim chọc ra... Mấy hôm sau thì thôi rồi lượm ơi, mụn nước nó không còn li ti nữa mà lan sang nhau thành từng mảng nước to tướng. Em sợ quá mới đem tay lên Viện da liễu TW khám, bs bảo em bị viêm da cơ địa, rất lâu khỏi, bs kê đơn thuốc về bôi và dặn kiêng xà phòng, hải sản, rau muống... Em đem đơn thuốc ra hiệu mua hết gần 600k, trong đó có một tuýp đắt nhất là 500k bôi buổi tối, thuốc gì thì em quên tên rồi, nghe bảo là thuốc chữa chàm thì loại nào cũng đắt cả. Em về bôi được nửa tháng theo chỉ định của bs nhưng bệnh không khỏi, cũng không có dấu hiệu gì là thuyên giảm cả. Lúc đó mụn nước đã lan ra khắp cả ngón tay, lúc nào cũng phồng rộp và chảy rất nhiều dịch vàng. Ban ngày đi ra ngoài đường lúc nào cũng phải băng gạc sợ nó nhiễm trùng. May em chỉ bị một tay, còn một tay vẫn sinh hoạt bt. Đọc trên mạng thấy có những người bị cả chục năm, vái tứ phương không khỏi nên em cũng khá hoang mang. Cái tay bị tổ đỉa coi như chẳng dùng vào được việc gì. Nhiều lúc nghĩ sau này mà đổi chứng minh thư thì lấy dấu vân tay đâu ra để làm lại :( Em đọc nhiều bài viết các mẹ chia sẻ về cách chữa bệnh này và cũng có nhiều người đã khỏi bệnh, thôi thì cứ thử dần dần từng cách một, biết đâu mình lại may mắn.

Một trong số đó là dùng máy sấy hơ thật nóng chỗ bị tổ đỉa rồi sau đó bôi Flucinar vào. Em thấy cách này cũng khá đơn giản, một tuýp thuốc ngoại cũng có hơn 30k. Em áp dụng thế mà thành công các mẹ ạ, nhưng cũng mất đâu chừng hơn tháng thì mới khỏi. Mấy tháng sau thì mới mọc lên 1-2 cái li ti, em lại hơ máy sấy và bôi thuốc vào, từ đó đến giờ gần nửa năm rồi mà chưa thấy bị lại. Nhưng cái Flucinar này cũng còn tác dụng phụ là gây teo da nếu như dùng lâu dài, và chính em lại là nạn nhân của nó đây ạ. Một ngón tay của em thì da đã mọc đẹp đẽ trở lại, không tì vết. Còn một ngón bị nặng hơn, em dùng thuốc lâu hơn thì những lúc da khô hay trời lạnh da ở đầu ngón tay hơi sun sun vào như khi mình ngâm nước lâu đấy ạ. Nói chung khỏi được bệnh là em đã mừng lắm rồi, teo da hơi hơi thế thì chỉ là chuyện nhỏ. Mẹ nào mua Flucinar về tự bôi thì nên đọc kỹ tờ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng ở đằng sau để tránh bị teo da nhé!

Em lại chia sẻ thêm về bệnh tổ đỉa kiểu lên mụn nước dưới da của em. Mụn nước bt thì nó mọc rất nông, còn mụn nước do tổ đỉa thì mọc sâu dưới da, rất khó vỡ. Em khuyến cáo các mẹ KHÔNG ĐƯỢC CHỌC MỤN NƯỚC không nó nhiễm trùng lại lan rộng ra thì rất rất lâu khỏi. Cứ sấy và bôi thuốc đè lên là được rồi ạ. Trường hợp như em bị khá nặng, nó lan ra những chỗ da lành, chỗ cũ bắt đầu lên da non, chưa kịp mừng thì nó lại mọc ngược trở lại. Rồi một ngày đẹp trời nó còn mọc ở dưới móng tay, làm móng tay em bị biến dạng, nhăn nheo trông rất tội. Mỗi lần ra đường toàn phải che che giấu giấu sợ người ta nghĩ mình bị hủi không dám gần, mà cái bệnh này lại không lây đâu ạ. Lúc bị nặng nhất em còn rụng cả cái móng luôn, trên móng chỉ còn lớp da mỏng mỏng (không chảy máu). Nhìn thì ghê mà sờ vào thì đau, em nghĩ chắc móng nó chẳng bao giờ mọc lại bt nữa vì cứ mọc là lại nhăn nheo, lại rụng. Em đọc trên mạng thì chẳng thấy có trường hợp nào bị rụng cả móng như em mà chữa. Thế là lại tự mày mò cách chăm sóc móng, may mắn lại mỉm cười với em lần nữa. Em tự làm dầu dừa để bôi vào chỗ móng bị rụng, cái này bôi thoải mái, lúc nào dầu dừa trên móng khô đi thì lại bôi. Em bôi được khoảng 1-2 tháng thì móng mới đẩy lên và dần dần trở lại bt, có điều nó không được cứng như các móng còn lại. Em vẫn giữ thói quen bôi dầu dừa vào móng tay mỗi tối để móng bóng và khỏe :D

KIÊNG: Như em đã nói ở trên thì bs bắt em kiêng ăn, kiêng gì thì kiêng chứ hải sản là món em mê nhất, em giữ gìn được hơn tháng thì không chịu nổi nữa đành phá giới. Em thấy bệnh cũng chẳng nặng hơn nên không thèm kiêng khem gì cả. Riêng xà phòng, chất tẩy mạnh em không bao giờ dám đụng đến. Bây giờ da và móng em đã trở lại bt, em cũng chỉ dám dùng sữa tắm (loại ít sút) để tắm và rửa tay. Bất kỳ lúc nào da tay có dấu hiệu khô (do rửa tay hoặc ngâm trong nước lâu) em đều phải dùng kem dưỡng da tay ngay lập tức. Làm thế nào để biết da tay mình bị khô thì cứ dùng dưỡng da nhiều sẽ thấy khác ngay ạ, trước thì em chẳng bao giờ để ý đến da dẻ, trừ da mặt. Giống như dùng son dưỡng môi quen rồi sẽ biết lúc nào môi khô. Mỗi tối trước khi đi ngủ cũng phải dùng kem dưỡng da tay, dù khỏi rồi nhưng phòng còn hơn chữa. Giờ da tay mềm mại ai cầm cũng thích luôn ạ :))

Chúc các mẹ sớm khỏi bệnh và chớ nản lòng. Nếu mọi người có thắc mắc gì cứ để lại comment ở dưới em sẽ cố gắng online trả lời sớm ạ :x