Điều trị gan nhiễm mỡ
Hiện nay, không có loại thuốc nào được chấp thuận để điều trị bệnh gan nhiễm mỡ. Cần nhiều nghiên cứu hơn để phát triển và thử nghiệm thuốc để điều trị tình trạng này.
Trong nhiều trường hợp, thay đổi lối sống có thể giúp đẩy lùi bệnh gan nhiễm mỡ. Ví dụ, bác sĩ có thể khuyên bạn:
hạn chế hoặc tránh rượu
thực hiện các bước để giảm cân
thay đổi chế độ ăn uống của bạn
Nếu bạn đã phát triển các biến chứng, bác sĩ có thể đề nghị các phương pháp điều trị bổ sung. Để điều trị xơ gan, ví dụ, họ có thể kê toa:
thay đổi lối sống
thuốc
phẫu thuật
Xơ gan có thể dẫn đến suy gan. Nếu bạn bị suy gan, bạn có thể cần ghép gan.
Biện pháp khắc phục tại nhà
Thay đổi lối sống là phương pháp điều trị đầu tiên cho bệnh gan nhiễm mỡ. Tùy thuộc vào tình trạng hiện tại và thói quen sinh hoạt của bạn, nó có thể giúp:
giảm cân
giảm lượng rượu của bạn
Ăn một chế độ ăn giàu chất dinh dưỡng có ít calo dư thừa, chất béo bão hòa và chất béo chuyển hóa
tập thể dục ít nhất 30 phút hầu hết các ngày trong tuần
Các chất bổ sung có thể cải thiện gan nhiễm mỡ
Một số bằng chứng cho thấy bổ sung vitamin E có thể giúp ngăn ngừa hoặc điều trị tổn thương gan do bệnh gan nhiễm mỡ. Tuy nhiên, cần nhiều nghiên cứu hơn. Có một số rủi ro về sức khỏe liên quan đến việc tiêu thụ quá nhiều vitamin E.
Luôn luôn nói chuyện với bác sĩ của bạn trước khi bạn thử một bổ sung mới hoặc phương thuốc tự nhiên. Một số chất bổ sung hoặc biện pháp tự nhiên có thể gây căng thẳng cho gan của bạn hoặc tương tác với các loại thuốc bạn đang dùng.
Cây kế sữa, hay silymarin, là một loại thảo dược được biết đến với tác dụng bảo vệ gan
Một số nghiên cứu đã phát hiện ra rằng cây kế sữa, một mình hoặc kết hợp với vitamin E, có thể giúp giảm kháng insulin, viêm và tổn thương gan ở những người bị NAFLD
Berberine là một hợp chất thực vật đã được chứng minh là làm giảm đáng kể lượng đường trong máu, insulin và cholesterol, cùng với các dấu hiệu sức khỏe khác.
Một số nghiên cứu cũng cho thấy nó có thể có lợi cho những người bị gan nhiễm mỡ).
Trong một nghiên cứu kéo dài 16 tuần, 184 người bị NAFLD đã giảm lượng calo và tập thể dục ít nhất 150 phút mỗi tuần. Một nhóm dùng berberine, một nhóm dùng thuốc nhạy cảm với insulin và nhóm còn lại không dùng thuốc bổ sung.
Axit béo omega-3 đã được ghi nhận với nhiều lợi ích sức khỏe. Các chuỗi omega-3 EPA và DHA chuỗi dài được tìm thấy trong các loại cá béo, chẳng hạn như cá hồi, cá mòi, cá trích và cá thu.
Một số nghiên cứu đã chỉ ra rằng dùng omega-3 có thể cải thiện sức khỏe gan ở người lớn và trẻ em bị gan nhiễm mỡ.
Trong một nghiên cứu có kiểm soát ở 51 trẻ thừa cân mắc NAFLD, nhóm dùng DHA đã giảm 53% mỡ gan, so với 22% ở nhóm giả dược. Nhóm DHA cũng giảm nhiều mỡ bụng và mỡ quanh tim.
Hơn nữa, trong một nghiên cứu trên 40 người trưởng thành bị gan nhiễm mỡ, 50% những người dùng dầu cá ngoài việc thay đổi chế độ ăn uống đã giảm mỡ gan, trong khi 33% trải qua quá trình giải quyết hoàn toàn gan nhiễm mỡ.
Ăn kiêng cho bệnh gan nhiễm mỡ
Nếu bạn bị bệnh gan nhiễm mỡ, bác sĩ có thể khuyến khích bạn điều chỉnh chế độ ăn uống để giúp điều trị tình trạng và giảm nguy cơ biến chứng. Ví dụ: họ có thể khuyên bạn nên làm như sau:
Ăn một chế độ ăn giàu thực phẩm từ thực vật, bao gồm trái cây, rau, các loại đậu và ngũ cốc.
Hạn chế tiêu thụ carbohydrate tinh chế, chẳng hạn như đồ ngọt, gạo trắng, bánh mì trắng, các sản phẩm ngũ cốc tinh chế khác.
Hạn chế tiêu thụ chất béo bão hòa, có trong thịt đỏ và nhiều sản phẩm động vật khác.
Tránh chất béo chuyển hóa, có trong nhiều thực phẩm ăn nhẹ chế biến.
Tránh uống rượu.
Bác sĩ có thể khuyến khích bạn cắt giảm lượng calo từ chế độ ăn uống để giảm cân. Tìm hiểu thêm về một số thay đổi chế độ ăn uống khác có thể giúp bạn kiểm soát bệnh gan nhiễm mỡ.