Không cần quá phụ thuộc vào thuốc thang, chị em có thể dùng ngay những món ăn chữa tăng huyết áp để trị bệnh.

Hằng ngày, trên các phương tiện truyền thông, báo đài vẫn ra rả về cái chết đột ngột của những người bị tăng huyết áp. Em thì vốn vô tâm nên cứ cho qua thôi. Chỉ đến khi chính bản em mắc phải căn bệnh này, em mới giật mình tỉnh ngộ các chị ạ.

Tăng huyết áp là căn bệnh đang dần trẻ hóa.Ảnh minh họa

Em nhớ mãi cái nắng oi ả gần 40 độ C đầu mùa hè năm ngoái, đầu óc tự nhiên đau dữ dội, xây xẩm mặt mày, trời đất quay như chong chóng. May mà người nhà đưa tới gặp bác sĩ kịp thời, không thì nguy rồi.

Cũng từ đợt đó, em mới phát hiện mình bị cao huyết áp. Em vốn nghĩ đây là căn bệnh của người già, nào ngờ đâu khi đến bệnh viện khám, em mới phát hiện rằng người trẻ cũng bị, mà đặc biệt tầm tuổi trung niên là cực kỳ nhiều luôn.

Bác sĩ có nói bệnh tăng huyết áp rất nguy hiểm, về lâu dài là ảnh hưởng tới não các chị ạ. May mắn là bệnh của em chỉ mới chỉ ở mức độ nhẹ nên có thể điều trị khỏi hẳn trong một thời gian ngắn, nhưng do em bị dị ứng với thuốc Tây nên mỗi lần dùng thuốc là mẩn đỏ khắp người.

Trong lúc đang đau đầu vì không biết làm cách nào thì em được một bà chị đang làm trong ngành dược khuyên là nên chọn các món ăn chữa bệnh tăng huyết áp, như vậy vừa đỡ bị dị ứng mà hiệu quả không kém gì thuốc Tây.

Chọn các món ăn chữa bệnh tăng huyết áp, hiệu quả không kém gì thuốc Tây.Ảnh minh họa

Nghe mách nước em áp dụng liền ngay, và quả thật là hiệu nghiệm các chị ạ. Nhất là món rau cần tây xào thịt bò ấy, ăn vừa ngon lại chữa bệnh tốt. Người ta nói thuốc đắng giã tật nhưng có những món ngon cũng trị bệnh tốt nè.

Giờ cứ chịu khó nấu mấy món như thế này là huyết áp em ổn định hẳn. Chị nào đang bị huyết áp cao hoặc có người thân mắc bệnh, thì nên áp dụng như em nha.

1. Canh rau tần ô cá thác lác.

Chị em mua một bó rau tần ô, cá thác lác nạo sẵn, hành lá, dầu, đường, tiêu, nước mắm… Chị em lặt sạch rau tần ồ, ngắt khúc để ráo. Hành lá lặt rửa sạch. Phần đầu hành đập dập, băm nhỏ. Lá cắt nhỏ. Dùng muỗng canh tán cá thác lác với đầu hành lá, tiêu, bột ngọt cho nhuyễn đều.

Chị em bắc nồi nước đủ dùng lên bếp nấu sôi. Dùng muỗng cà phê thoa chút dầu. Vít từng viên cá thả vào nồi nước sôi. Chờ nước sôi lại, cho rau tần ô vào, vớt bỏ bọt, nêm vừa ăn.

Canh rau tần ô cá thác lác.Ảnh minh họa

2. Thịt gà xào cần tây.

Chị em mua gà, cần tây, cà rốt, gừng cắt lát, tỏi 1 lát, rượu trắng 1 muỗng nhỏ, muối. Thịt gà xắt thành miếng, ướp gia vị 15 phút, cho vào chảo mỡ xào nhanh lấy ra.

Cần tây xắt cọng, xào qua nêm chút muối, sau đó cho gừng lát, tỏi, cà rốt, gà, cần tây vào xào lẫn. Món này chứa nhiều sinh tố và an toàn cho người cao huyết áp. Chị em cứ yên tâm dung.

3. Cà tím om đậu.

Chị em mua 1 quả cà tím dài, 1 hộp đậu phụ non, cà chua 1 quả. Hành lá, dầu ăn, gia vị. Cà chua, hành lá thì chị em rửa sạch, thái nhỏ. Cà tím thì thái lát tròn, ngâm trong nước muối loãng để cà không thâm. Đậu phụ non xắt thành miếng vừa ăn.

Chị em bắc nồi lên bếp, thêm dầu ăn, phi thơm tỏi, cho cà chua vào xào chín, sau đó cho cà tím vào xào cùng, nêm nếm gia vị để cà tím ngấm. Thêm lượng nước dùng vừa đủ ăn, để nước sôi, cho đậu phụ non vào, đảo nhẹ tay không để đậu phụ nát, nêm nếm lại gia vị lần nữa. Thêm hành lá và tắt bếp, ăn nóng.

Cà tím om đậu.Ảnh minh họa

4. Canh song nhĩ.

Chị em nhớ mua ngân nhĩ, mộc nhĩ (khoảng 12g cho mỗi loại), đường phèn. Ngân nhĩ, mộc nhĩ thì chị em dùng nước ấm ngâm rửa sạch.

Sau đó cho vào một bát nước có đường phèn, đem chưng cách thủy trong 2 giờ. Chị em nên ăn món canh song nhĩ ngày hai lần. Món này còn tốt cho người bị xơ cứng động mạch nữa đó ạ.

5. Rau cần tây xào thịt bò.

Chị em mua một bó cần tây, thịt bò, cà chua, tỏi băm, gia vị…Thịt bò xắt lát mỏng, ướp với chút tiêu, muối, dầu ăn. Rau cần lặt rửa sạch, ngắt khúc ngắn. Cà chua cắt múi. Củ hành, tỏi băm nhỏ.

Chị em bắc chảo dầu lên bếp, cho tỏi vào phi thơm. Cho thịt bò vào xào với lửa lớn. Thịt vừa chín đổ ra đĩa. Bắc chảo dầu nóng phi tỏi thơm, thêm cà chua xào qua. Sau đó cho rau cần, thịt bò vào, để lửa lớn đảo nhanh tay. Nêm gia vị cho vừa ăn rồi nhắc xuống, trình bày ra đĩa, rắc tiêu lên trên.

Rau cần tây xào thịt bò.Ảnh minh họa

6. Cháo gạo tẻ, cải bó xôi.

Chị em mua cải bó xôi 300 gr, gạo tẻ 100 gr, một ít muối. Cải bó xôi rửa sạch, cắt nhỏ; gạo vo sạch. Cho gạo vào nồi cùng lượng nước vừa đủ để nấu cháo. Khi cháo sắp chín, chị em cho cải bó xôi vào, gia thêm muối, dùng trong ngày.

7. Nước rau cần, táo đỏ.

Chị em mua rau cần 200-300 gr, táo đỏ 12 quả. Rau cần rửa sạch, cắt đoạn ngắn; táo đỏ ngâm qua nước muối. Sau đó cho cả hai vào nồi, cùng một lượng nước vừa đủ để nấu lấy nước uống trong ngày là huyết áp sẽ ổn định dần đó ạ.

Hy vọng từ các món ăn chữa bệnh tăng huyết áp nói trên sẽ giúp chị em chữa bệnh, phòng bệnh thật hiệu quả!

Xem thêm video: Tự Chữa Dứt Cao Huyết Áp Trong 2 Tuần Với Bài Thuốc Thần Kỳ Từ Củ Tỏi

http://www.webtretho.com/video/wp-content/uploads/sites/43/2018/03/j1TwffsZBR-480x360.jpg