Mấy hôm nay nghe chuyện nhà bạn em mà thương nó không tả nổi, cuộc sống đúng là không ai ngờ trước được điều gì, và mọi thứ đều mong manh. Chuyện là mẹ bạn thân em còn rất trẻ, mới gần 50 tuổi, bác mới qua đời vì bệnh truỵ tim khi đang ngủ. Điều đặc biệt là, trước đó bác không hề có dấu hiệu gì của bệnh tim hay bệnh người già hay mắc phải, chỉ có vấn đề duy nhất là có các triệu chứng của giai đoạn tiền mãn kinh.

Bác ấy vốn sức khoẻ vẫn tốt, ngày đi chợ đi tập thể dục rồi về nấu cơm cho con cháu bình thường. Mới chỉ tuần trước mà xảy ra chuyện không may, chuyện là tối bác ấy vẫn đi ngủ sớm như mọi khi, nhưng hôm sau 8h mà không thấy mẹ dậy (bt bác ý hay dậy lúc 6h sáng và đi tập thể dục) thì bạn em mới thấy lạ. Và lay mẹ dậy thì đã...

Bác ấy bị nhịp tim đập giảm dần và yếu đi lúc đang ngủ, rất nhẹ nhàng mà không ai biết, con cái cũng không kịp ứng phó gì cả... Rồi sau, em cũng nghe một vài trường hợp nữa ở cơ quan cũng bị tương tự thế, quả là không thể ngờ nổi. Em viết những dòng này mà vẫn còn run run. Em có quen mấy chị làm dược nói chuyện nên hôm nay quyết định chia sẻ với các mẹ. Đúng là nên quan tâm các cụ trước khi quá muộn, vì chẳng biết ngày mai sẽ có việc gì xảy ra.

Mấy chị ý có khuyên dùng thiết bị vòng tay đo và cảnh báo nhịp tim mTim, để các cụ đeo vòng tay này đo nhịp tim 24/24. Mình cài ứng dụng vào điện thoại là được tự động cập nhật các chỉ số. Khi nào nhịp tim của cụ ở nhà lên quá cao hoặc xuống quá thấp là mình nhận được cảnh báo bằng noti điện thoại, tin nhắn và cuộc gọi đến, là kịp thời biết tình hình của cụ.

Nghĩ quay lại chuyện của mẹ bạn em, nếu như có cái vòng tay mTim này, chắc con cái bác cũng biết mà kịp thời đưa bác đi viện.. Dù bình thường bác khoẻ mạnh như thế...

Chia sẻ để các chị, các mẹ có cách chăm sóc ba mẹ tốt hơn, vì sức khoẻ của người thân là tất cả...