Em vừa đi khám ở bệnh viện về và được cho biết là bị u nhú hậu môn, tức là có một phần da thừa bên dưới hậu môn do trước đây em từng bị nứt hậu môn. Em đã đi nội soi đại tràng vào tháng 11, và kết quả đều bình thường chỉ bị nứt hậu môn và có u nhú, nhưng lúc đó u còn nhỏ và bác sĩ cũng bảo không sao. Một tháng trước em lại bị nứt hậu môn 1 lần nữa, và cách đây 1 tuần sau khi đi tiêu xong, trong lúc vệ sinh thì em phát hiện có một cục thịt lòi ra ngoài, sợ quá em đã đi khám và bác sĩ đã chuẩn đoán như vậy.

Bác sĩ cũng cho em biết rằng có 2 cách điều trị:

Một là phẫu thuật, nhưng phẫu thuật sẽ rất đau và lâu lành, chi phí tổng cộng khoảng 10tr.

Hai là sống hòa bình với nó, vì u này lành tính không gây ảnh hưởng đến tính mạng của mình nhưng nó sẽ gây ra nhiều bất tiện khi đi tiêu, và ngứa nữa.

Vì bác sĩ này quá khó tính, nên sau khi nói cho biết tổng hợp 2 phương pháp đó xong thì không muốn trả lời gì thêm nữa, bảo em cứ về suy nghĩ và tự quyết định. Nhưng em còn rất nhiều thắc mắc muốn hỏi.

Vì thế nên em đã đi khám lần thứ 2 ở một bệnh viện khác, ở đây còn tệ hơn, bác sĩ chẳng khám gì, mà khi em nói mình đc chuẩn đoán u nhú hậu môn, bác sĩ còn không rõ tên bệnh đó là nghĩa gì, bs còn phải tra trên mạng để tìm thông tin. Nên em cũng chẳng thu được kết quả gì.

Tìm thông tin trên mạng thì ít quá, nên em muốn nhờ các anh/chị nào từng có kinh nghiệm về bệnh này thì tư vấn giúp em. Hiện cũng đã hơn 1 tuần kể từ khi cục u bị lòi ra ngoài, em sinh hoạt cũng đều đặn, không đau rát gì, đôi lúc gây ngứa nên ngày nào em cũng ngâm nước muối cho sạch sẽ, nhưng tâm lý của em vẫn rất lo sợ ạ. Em không biết để lâu dài nó có biến chứng gì không? Có gây ảnh hưởng gì đến các bộ phận khác không? Còn nếu phẫu thuật thì thời gian sau bao lâu mới lành hẳn ạ?

Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh/chị.

Em cảm ơn,