Để thuận tiện cho việc thảo luận về cách tập mắt, cải thiện thị lực của mắt mà mình đã dùng cho bé nhà mình và để tôn trọng tác giả của phương pháp mà mình dùng (Dr.Bates), mình xin mở 1 topic mới với tiêu đề này.

Theo phương pháp này, thị lực của mắt hoàn toàn có thể cải thiện được bằng phương pháp tập tự nhiên, không dùng kính. Mình không phải là bác sĩ nên không có ý định tranh cãi với các bác sĩ về phương pháp này. Mình chỉ biết là mình đã tìm hiểu nó ở các trang web nước ngoài và đã áp dụng cho con mình. Bé nhà mình bị cận thị cách đây 2 năm, cách đây 3 tháng bác sĩ ở đây kê đơn kính là 4 điốp. Mình nghĩ là mình không thể theo bác sĩ Việt Nam được nữa (vì càng theo càng tăng số, bác sĩ giải thích là do con mình đang tuổi lớn nên đương nhiên là cận sẽ tăng, sorry các bác sĩ nhưng mình quyết định phải tìm cách khác). Và xin cảm ơn mục 'Bé bị cận thị" của wêbtrtho, mình đã đọc được bài của bác a.t4, bác ấy đã giới thiệu một số trang web cải thiện thị lực mắt sử dụng phương pháp của Dr. William Bates, mình đã tìm hiểu và đã áp dụng cho con mình tập trong vòng 3 tháng. Thị lực của bé tốt hơn trước nhiều, giờ được 7/10, chỉ dùng kính lỗ (pinhole glasses) khi nhìn lên bảng, xem tivi, còn lại khi học bài thì không dùng kính.

Mình xin post các bài tập thị lực của mắt mình đã làm cho con mình lên đây để mọi người cùng chia sẻ, cảm ơn Mod_SK đã gửi mail nói sẽ giúp mình post tài liệu vì mình không biết làm và vì dung lượng ko cho phép.

Giờ mình post lại cách tập mắt mình đã làm, nhờ mod_SK post tài liệu của Dr Bates mà mình gửi riêng cho Mod_SK

Con cách tập mắt mình làm như sau (tóm tắt), hoc được tù trang web trên:

1- Palming (thư giãn): nhắm mắt, úp 2 lòng bàn tay vào mắt, 10-15phút/lần, làm nhiều lần trong ngày càng tốt, con mình chỉ làm được 1 - 2 lần/ngày

2- Sưởi ánh nắng mặt tròi cho mẳt, đưng 10-15 phút dưới ánh nwgs, nhắm mắt lại.

3- Tập mát hàng ngày với bảng thi lực (mua 3 loậi bảng, hết khoang 200.000đ)

4- Đắp lần lựot khăn nưoc ấm và lạnh trong 10 phut

5- Dùng kinh lỗ (pinhole glasses) khi nhìn xa (xem ti vi, nhnf bảng ở lóp).

6- Bỏ hoàn toàn kinh cận.

Còn đây là tài liệu