Bên cạnh các loại Hoa quả trong nước thì em cũng hay chọn các loại Hoa quả nhập khẩu cho nhà mình.

Nhưng đợt đầu tháng 8 vừa qua, khi có thông tin từ đầu năm đến nay Việt Nam chưa nhập lô táo nào từ Úc và New Zealand của một số báo và kênh truyền hình tương đối uy tín và nghe các mẹ bàn tán em lại được 1 phen giật mình. Giật mình vì sự nhập nhằng chất lượng Hoa quả nhập khẩu, giật mình vì cả những kiến thức về các sản phẩm này của chính các chị, các mẹ, các anh của chúng ta.

Vụ việc này chỉ như ngọn gió thổi bùng những băn khoăn vốn chưa bao giờ được giải quyết thỏa đáng giữa ma trận trái cây nhập khẩu chất lượng, an toàn với trái cây độc hại với xuất xứ đa phần từ Trung Quốc. Sự thật đã được làm rõ nhưng người tiêu dùng cũng chưa thể ngay lập tức loại bỏ những hoài nghi của mình về các sản phẩm trái cây nhập khẩu với những câu hỏi không phải ai cũng trả lời được:

Có cách nào phân biệt các loại trái cây có sử dụng hóa chất độc hại từ Trung Quốc?

Nên mua trái cây nhập khẩu ở đâu để đảm bảo chất lượng, an toàn?

Sau đó, Cục Bảo vệ thực vật (Bộ NN & PTNT) đã lên tiếng trước ngồn tin nói trên. Theo Ông Hoàng Trung – Phó Cục trưởng Cục Bảo vệ thực vật: “Việt Nam không nhập khẩu táo từ NewZealand và Úc là thông tin hoàn toàn không chính xác” (Theo Bài phỏng vấn với Phóng viên Bản tin Tài chính – tiêu dùng chiều 20/8/2014 trên Kênh VTV1).