Có lẽ ai từng trải qua rồi mới biết, cảm giác bị cận khổ thế nào! Nói đâu xa xôi, em cũng là thành viên “team kính cận” đã 19 năm rồi. Em bị cận từ lúc 8 tuổi, đến nay cũng cận gần 10 độ. Gắn liền với cái kính dày cộp từ nhỏ, mỗi lần tháo ra là coi như chẳng thấy gì luôn. Trời mưa đi xe còn kinh dị hơn nữa, mọi thứ mù mờ nguy hiểm vô cùng, chưa kể đeo kính nhiều khiến mắt em ngày càng dại, xấu gì đâu.

Cách đây 1 năm, em quyết định đi mổ cận sau một thời gian dài lăn tăn. Thực ra ý định này đã có từ lâu nhưng em cứ chần chừ mãi đến tận bây giờ vì sợ đụng chạm đến mắt là khu vực nhạy cảm. Nhưng nghĩ đi nghĩ lại thấy đeo kính hoài không ổn, vừa xấu vừa ảnh hưởng nhiều đến chất lượng cuộc sống nên em hạ quyết tâm luôn. Trộm vía mọi việc êm xuôi, em mổ thành công nay thị lực hồi phục gần như hoàn toàn, tự cảm thấy quyết định của mình là vô cùng đúng đắn. Mà dạo này có nhiều người quan tâm đến vấn đề mổ cận nên em chia sẻ lại hành trình giã từ mắt kính của mình cho chị em nào đang có nhu cầu tham khảo nhé.

Mắt là khu vực đặc biệt quan trọng nên em không dám làm liều, chỉ mỗi việc chọn bệnh viện để phẫu thuật cũng tiêu tốn của em khoảng 2-3 tuần. Vì lo lắng nên em đã hỏi thăm nhiều người, đến tham khảo trực tiếp trên dưới 5 bệnh viện khác nhau để tìm ra nơi uy tín và phù hợp với nhu cầu của bản thân nhất. Thực ra các bệnh viện em nhắm đa phần đều có máy móc chất lượng, bác sĩ trình độ chuyên môn cao, khó chọn quá nên em mới quyết định đến tận nơi, thấy chỗ nào tạo được cảm giác thoải mái với mình nhất thì chọn. Cuối cùng em chốt luôn Bệnh viện Mắt Quốc tế Việt – Nga vì thấy cơ sở vật chất ở đây tốt, dịch vụ ok, máy móc đầy đủ lại gần nhà.

hình ảnh

Hình ảnh bệnh nhân đang được bác sĩ khám mắt

Em đi khám cùng chị gái do được mọi người nhắc trước lúc khám sẽ cho nhỏ mắt, khi về mắt có thể bị nhoè, khó nhìn nên đi cùng người nhà cho chắc. Đến bệnh viện em được các bác sĩ, điều dưỡng chăm sóc rất nhiệt tình, vì độ cận khá cao (gần 10 độ) nên em muốn chọn phương pháp nào an toàn nhưng cũng phải hồi phục nhanh để không ảnh hưởng nhiều đến công việc. Cuối cùng được bác sĩ tư vấn phẫu thuật bằng phương pháp Relex Smile – phương pháp này an toàn ở chỗ phẫu thuật bằng laser, không tạo vạt giác mạc nên hạn chế tối đa nguy cơ biến chứng giác mạc, thời gian phẫu thuật và cả phục hồi đều nhanh. Sau khi khám xong, các chị có thể đăng ký mổ luôn trong ngày sẽ tiết kiếm được rất nhiều thời gian, còn nếu bận sẽ được đặt lịch tùy thích, bệnh viện làm luôn ngày Chủ nhật nên mọi người cứ yên tâm. Em đặt lịch mổ một tuần sau đó, khi đăng kí được chọn bác sĩ người Nga hoặc bác sĩ Việt mổ luôn nha, em chọn bác sĩ Việt (bác Thu Thảo – Giám đốc Chuyên môn bên Mắt Việt - Nga), xong xuôi thì đi về, đến đúng ngày mổ lại lóc cóc cùng chị tới bệnh viện.

Hôm phẫu thuật em có mặt lúc 8h sáng để xét nghiệm máu và làm thủ tục, mọi người nhớ ăn sáng đầy đủ chứ không cần kiêng khem gì đâu. Các chị cũng chú ý không được xịt nước hoa hay mặc đồ bông/len có cổ vì mổ xong sẽ rất khó thay và dễ trúng mắt mình nè. Hoàn thành các bước xét nghiệm, khám nội và ký hồ sơ xong em được đưa đi thay đồ lên phòng tiểu phẫu. Ấn tượng đầu tiên là cơ sở vật chất ở đây dù ở ngoài hay trong phòng mổ cũng đều cực kỳ sạch đẹp, bác sĩ thân thiện nhiệt tình. Thấy em run nên bác trấn an nhẹ nhàng, nói phẫu thuật nhanh và rất an toàn nên cũng đỡ lo. Quy trình mổ nhanh hơn em tưởng tượng, mới nằm lên tầm 5 phút là đã xong rồi. Lúc vừa mổ xong mắt hơi khó mở, chảy nước mắt khá nhiều nhưng được một xíu là đỡ. Sau đó em được chị điều dưỡng dắt xuống với người thân để về, rất ân cần chu đáo nên cực hài lòng luôn.

hình ảnh

Bệnh nhân mổ cận tại Bệnh viện Mắt Quốc tế Việt – Nga TP. HCM

Vì mổ phương pháp Relex Smile phục hồi nhanh nên tầm 3 ngày em đã thấy mắt bình thường. Sau khi mổ về được khá nhiều người quan tâm hỏi thăm, em liệt kê một số câu hỏi nhận được nhiều nhất cho các chị cùng tham khảo nhé:

1. Mổ có đau hay không?

Theo cảm nhận của riêng em thì không đau, bác Thảo làm khá êm nhưng vì có tác động lên mắt, mắt em lại nhạy cảm nên lúc đầu hơi khó mở và bị chảy nước mắt một lúc.

2. Mổ xong có thấy liền không?

Mổ xong thấy mờ mờ do còn thuốc tê, sau vài tiếng mới bắt đầu thấy rõ. Mọi người cứ tưởng là phải băng bó như trong phim nhưng không có đâu ạ, mổ xong được phát cho cái kính bảo hộ và xuống với người thân liền, nếu ở gần bệnh viện như em thì có thể về luôn.

3. Mổ mắt cần kiêng gì?

Cái này cực quan trọng nè các chị, sau khi mổ mắt cần kiêng điện thoại, TV… ít nhất 3-7 ngày, kiêng dùng các thuốc có chứa collagen, kiêng ra đường nhiều khói bụi, đi bơi, dụi mắt,…

4. Chế độ ăn uống, ngủ nghỉ sau phẫu thuật thế nào?

Em thì ăn uống bình thường nhưng kiêng những thực phẩm gây dị ứng, không ăn cay nóng, không dùng chất kích thích. Các chị sau khi mổ mắt nên ngủ nhiều một chút để giúp mắt mau hồi phục nha.

hình ảnh

Bệnh viện Mắt Quốc tế Việt – Nga TP.HCM  có nhiều loại máy hiện đại

Sau mổ em đến tái khám như đúng lịch thì các bác sĩ, điều dưỡng vẫn chăm sóc rất tận tình, thị lực hồi phục gần như hoàn toàn, nhìn rõ từng ngọn cỏ luôn, thích gì đâu. Mắt đã tổn thương một lần và có nguy cơ tái cận nếu không được giữ gìn kỹ lưỡng nên sau khi mổ mọi người nhớ chăm sóc cẩn thận theo hướng dẫn của bác sĩ nhé. Em không giỏi "rì viu" cho mấy nên có sao ghi vậy thôi hy vọng có ích cho mọi người nè.