Xin chào mọi người!

Vừa mới chiều hôm qua thôi thì anh trai mình vừa sang nhà và kêu ca với mình về nỗi khổ sở của anh ấy - bệnh trĩ. Mình cũng bị trĩ 5 năm nay nhưng đã hơn một năm nay thì nó không còn hành hạ mình nữa mặc dù trước đây thì mình đã rất khổ sở và ái ngại về nó.

Tác hại của trĩ, chắc hẳn ai cũng biết và có nhiều người bị trĩ nhưng cũng ngại hay vì một vài lý do nào đó mà không muốn đến bệnh viện thì kinh nghiệm của mình có thể giúp ích phần nào cho các bạn. Ai cũng biết trĩ là do táo bón gây ra nên muốn kiểm soát trĩ thì ta phải... kiểm soát táo bón.

Trước hết là phải tạo lập một thói quen sống và ăn uống khoa học.

Về ăn uống, hằng ngày mình ăn ít đi, bữa sáng thường chỉ ăn hơn một nửa bát, bữa trưa và bữa tối thì ăn khoảng 1,5 bát đến 2 bát thôi. Trước đây mình ăn rất nhiều và khi bắt đầu kế hoạch ăn như thế này thì thực sự là hơi khó chịu nhưng lâu dần cũng sẽ quen với cảm giác... đói cả ngày. Ăn ít cơm như vậy để kiểm soát đầu ra sao cho... ít thôi :D

Ăn ít như vậy chắc chắn sẽ thấy đói, mình cũng vậy, trước đây mỗi bữa mình ăn rất nhiều nên khi mới thực hiện việc này thì cũng thấy rất khó khăn, tuy nhiên sau một thời gian thì sẽ quen với cảm giác... đói cả ngày. Ăn ít cơm thì để đảm bảo đủ năng lượng và dinh dưỡng thì phải ăn nhiều thức ăn hơn và đặc biệt là ăn nhiều rau (bữa nào cũng nên có rau, nhưng không nhiều quá để tránh việc lấy rau thay cơm), ăn nhiều hoa quả tươi và ăn sữa chua hằng ngày (ko có hoa quả tươi và sữa chua thì cũng không sao nhưng có là rất tốt). Hằng ngày bạn cũng phải uống đủ lượng nước từ 1,5 đến 2 lit để tránh bị... khô.

Làm việc và nghỉ ngơi hợp lý. Tâm lý sẽ tác động đến sự hoạt động của các cơ quan trong cơ thể đặc biệt là hệ thống tiêu hóa nên bạn cần phải tránh căng thẳng (những ai mà hay nóng giận và căng thẳng thì nên tìm cuốn "người bán hàng vĩ đại nhất thế giới" và làm theo những gì trong đó - rất tốt đấy), ăn và ngủ đúng giờ và làm việc hợp lý, hằng ngày thì mình đi ngủ lúc 10h30 và thức dậy lúc 5h sáng - ngủ đủ giấc tốt cho sức khỏe và có một tâm lý thoải mái cả ngày. Tiếp theo là phải tăng cường vận động, hằng ngày giành mình giành 1,5 tiếng để chạy chia làm 2 lần, sáng 30 phút và chiều tối là 1 tiếng.

Ngoài ra thì mình cũng sử dụng nghệ như một thứ thuốc tốt cho tiêu hóa. Hằng ngày mình ăn một củ nghệ tươi khoảng 6 - 8 gam, không có nghệ tươi thì có thể dùng bột nghệ, tuy nhiên là với bột nghệ thì nên mua ở những nơi có uy tín kẻo lại mua được bột sắn pha với phẩm màu + hương liệu :D. Có thể dùng nghệ vàng hoặc nghệ đen, cả hai loại này đều tốt tuy nhiên sử dụng nghệ vàng sẽ tốt hơn vì nó còn có tác dụng làm lành vết thương (tốt cho ai bị chảy máu) và hình như nó cũng làm đẹp da nữa thì phải. (ban đầu bạn có thể thấy nghệ đắng và khó ăn, hãy nghĩ đến lợi ích của nó và ăn nhiều rồi sẽ quen hết nếu không ăn hằng ngày thì có thể ăn cách một ngày cũng được). Tôi cũng sử dụng một vài loại thảo mộc nữa như rau má, cây nhọ nồi... (dân tộc nên cái gì cũng có :D ) giúp mát gan, giải độc và kích thích tiêu hóa.

Tất cả những điều mình làm ở trên nhằm mục đích có một hệ tiêu hóa khỏe mạnh và hạn chế đầu ra, nếu may mắn thì chỉ khoảng một tuần làm thế này bạn sẽ thấy rõ kết quả. Đã hơn một năm nay mình chưa bị chảy máu và tình trạng táo bón cũng đã mất, đây chỉ là kinh nghiệm của riêng mình, nếu ai muốn cải thiện tình trạng của mình thì có thể thử......

Chúc mọi người ngày mới tốt đẹp

Quên: điều quan trọng cuối cùng: đi ngoài hằng ngày đúng giờ, buổi sáng hoặc buổi tối, bạn phải rèn luyện điều này để tránh tình trạng... tồn ứ trong vài ngày là tiêu đó.