Buồn quá, bố mình ở quê vùa báo lên, cụ đi khám, bác sỹ bảo bị lao phổi. Bác sỹ nói về tuyến huyện để lấy thuốc, vì thuốc lao không bán (?) mà nhà nước cấp miễn phí. Cũng theo như tờ hướng dẫn phòng và chữa bệnh lao phổi mà bác sỹ đưa cho bố mình thì để chữa khỏi bệnh này, bệnh nhân phải dùng 4 loại thuốc kết hợp với nhau... Thế nhưng khi về bệnh viện huyện, người ta chỉ phát cho bố mình 2 loại thuốc là Turbes1D (tên thuốc này có thể không hoàn toàn chính xác, vì bố mình đọc cho mình qua điện thoại ) - để uống và Steptomicil - để tiêm.

Mình lên mạng tra cứu, thì thấy các tài liệu có đề cập đến nhiều loại thuốc chữa lao khác nhau, nhưng không thấy tài liệu nào nhắc đến thuốc Turbes1D mà bố mình đang có. Thế nên mình hơi lo. Với lại, tài liệu nói phải kết hợp 4 loại thuốc, tại sao bệnh viện huyện lại chỉ phát có 2 loại??? (Khi hỏi, bác sỹ ở bệnh viện Huyện giải thích với bố mình là trong thuốc này đã có thành phần của mấy loại thuốc khác rồi. Nhưng vấn đề là trên mạng không thấy ai nhắc đến tên thuốc này).

Bạn nào biết về vấn đề này cho mình hỏi với. Thuốc chữa lao ngoài cấp miễn phí thì có thể mua được không? Đã có ai nghe đến tên thuốc Turbes1D chưa? Cách bệnh viện huyện giải thích về thành phần 3 trong 1 của thuốc như vậy có đúng không?

Cám ơn rất nhiều.