Mình lập topic này nhằm chia sẽ kinh nghiệm cho những ai còn thắc mắc và đang tìm hiểu về mổ mắt chữa cận, loạn, viễn thị bằng công nghệ Lasik.

Đây là những kinh nghiệm riêng bản thân mình, chia sẽ và cũng cần thêm góp ý cho những người chưa mổ có thể hiểu hơn. Theo mình thì mình khuyên những ai thật sự cần tính thẩm mỹ cao nếu bạn làm bên nghệ thuật, những ai cần mổ mắt để phù hợp cho công việc mà công việc và nhà tuyển dụng yêu cầu buộc mắt ko bị cận thì mổ. Còn nếu bạn làm văn phòng, những cviệc k mấy đòi hỏi thì ko nên mổ, hay ko cần thiết quá thì có thể đeo lens cho đẹp, đẹo lens 1 thời gian rôi phải nghĩ rồi 1 thời gian sau mới nên đeo lại vì lens cũng dễ gây nhiễm trùng mắt và rách giác mạt. Mổ là 1 phần mắt yếu đi và nhanh lão hóa, dù đeo kiếng cận nhưg mắt vẫn rất khỏe. Bản thân mình vì cviệc đòi hỏi nên mình phải mổ.

Tìm hiểu trước khi mổ lasik rất quan trọng, để tránh bị bỡ ngỡ sau khi phẫu thuật như là gặp phải 1 số biến chứng nhỏ làm bạn lo âu.

- Nếu bạn nghĩ rằng mắt khi mổ lasik xong sẽ sáng rõ 100% là ko đúng, bác sĩ sẽ ko giải thích cặn kẽ các biến chứng bạn phải gặp đâu, tốt nhất nên hỏi những ng đã từng mổ lasik.

- Mắt sẽ yếu hơn mắt chưa mổ 1 chút

- Khi chưa mổ dù bị cận phần trò̀ng trắng mắt ko bị nổi các mạch máu li ti, mắt nhìn sáng đẹp. Sau mổ phần tròng trắng hiện lên những mạch máu li ti làm cho mắt có vẻ kém đẹp hơn, có vẻ như bị đau đỏ mắt vì mạch máu nổi.

- Mắt nhanh nhờ khi đọc, và hoạt động nhiều, dù khi bị cận đeo kính thì đeo kính 24/24 thức đêm học bài vẫn ko sao, vẫn khỏe và ít mỏi hơn sau khi lasik. Những khi vậy rất bị hạn chế là phải nhắm mắt nghĩ ngơi.

- Mắt dễ bị khô khi chạy xe, nhất là sáng sớm khi thức dậy mắt khô rát, mở mắt ko lên đc phải nhỏ thuốc nước mắt nhân tạo mới làm mắt ẩm lại đc. Luôn phải có chai nước mắt nhân tạo trong túi.

- Mắt dễ bị đau và viêm mắt hơn, lâu lâu lại bị

- Mắt dễ có ghèn, trước khi mổ thì mắt luôn sạch ko hề có ghèn, sau mổ thì thường xuyên bị ghèn cộm mắt, khó chịu phải dụi, dụi vô thì dễ bị viêm nhiễm

- Ban đêm mắt yếu đi nhiều, khó khi đi xe ban đêm, đèn xe sẽ làm mắt bạn rất lóa dù là ánh đèn xe máy cũng làm mắt bị lóa nhiều như là 1 ánh đèn có công xuất rất sáng chíu vào mắt vậy. Có 1 số ng bị quáng gà sau khi lasik

- Sau khi mổ xong mắt sẽ đc đo độ lại, bác sĩ sẽ kiểm tra mắt ai thích nghi tốt thì hôm sau sẽ đó độ là 12/10, mắt ai bthường thì 10/10 nhưng ko phải duy trì vậy hoài, sau vài tháng mắt sẽ thích nghi về 1 độ chuẩn nhất, ổn nhất. Có khi vài tháng đầu ai thấy mắt bị hơi mờ ko rõ nét thì vài tháng tiếp theo mắt sẽ rõ ổn định hơn nhưng chắc rằng cũng ko rõ bằng mắt chưa hè bị cận đậu hoặc bị cận đeo kính đâu nhe.

- Sau khi trị cận hoặc loạn thị thì mắt bạn sẽ bị chuyển thành viễn thị nhưng rất nhẹ tầm 0.25 đến 0.5 thôi. Nghĩa là mắt nhìn hình ảnh ko có rõ nét. Có 1 số ng phân vân có nên mổ hay ko vì ko phải mổ xong là hết hoàn toàn, mắt mổ lasik sẽ nhanh bị lão hơn, và sẽ bị chuyển hóa từ dạng khúc xạ này sang dạng khúc xạ khác nhưg độ rất ít. Mình biết điều này vì ở nơi bác sĩ mìh khám mắt toàn bộ hồ sơ đo mắt, khám từ đầu khi kiểm tra đến khi mổ xong tái khám họ đều ko cho mình đụng và xem vô hồ sơ, ko đc xem độ cận. Họ chỉ đưa cho tập hồ sơ khám bệnh cầm đi ngay vô phòng bs rồi đưa bs, mình lo lắng về độ mắt nên đã đi ra tiệm mắt kính đo mắt kiểm tra độ và mắt mình có độ viễn nhẹ nên mình nhìn hơi mờ 1 ít.

- 1 số trường hợp xui thì sau mổ sẽ bị bong giác mạt, vạt giác mạt cắt ra để lasik nhưng do khô mắt quá giác mạt sẽ bong ra nên chú ý nhỏ thuốc đều, viêm mắt sau mổ do ko chịu nhỏ mắt đều, viêm mắt sau mổ dễ gây mù lắm đó.

Mình ở SG và mình đc tư vấn khám và mổ ở bác sĩ Thạc Sĩ Trần Hải Yến, nhưng khám ở phòng khám tư, mổ thì bsĩ thuê phòng mở ở bv An Sinh, nên chi phí mổ cao hơn ở bv mắt TPHCM, khám kiểm tra có mổ đc không thì khoảng 300k, mổ xong tái khám cũng phải đóng tiền từ 150k-300k. Còn ở bv mắt thì nghe nói sau mổ đc tái khám 10 lần miễn phí. Muốn tới khám đo kiểm tra mắt, hay khám về lasik thì phải đến phòng khám tư của bs lúc 5h để đăng ký và ngồi đợi, bs này rất đông khách và đc nhiều ng chọn để mổ lasik lắm, có nhiều bạn khám chung là việt kiều cũng về bs này mổ. Nói chung mổ lasik cũng ko có gì to tát cả mổ ở bv mắt cũng tốt, cũng có nhiều ng mổ bv mắt rất ok nên tùy mọi ng lựa chọn chỉ có phần khám và tái khám ở chỗ bs Yến nhiều tiền khám. Mổ xong mà cũng ko đc tái khám free nữa, mình tái khám đc 1 lần thì chẳng đi nữa vì mắt đã ổn rồi.

Nhưng bs ko đưa ra những tác hại cho mìh biết đâu, ko biết bs bv mắt có nêu ra không nhưng họ k hề nói những tác hại mình đã nêu trên nói chung cái gì mà chẳng có hại. Khám xong họ hỏi mình ngày nào rãnh để mổ, bs Yến mổ ngày thứ 3 và thứ 5, nếu thứ 4 bạn đi khám mà thứ 5 vẫn còn chỗ thì bạn có thể đc đi mổ vào ngay ngày hôm sau luôn mình thì hơi nhát nên hẹn 2 tuần sau mới dám mổ. Mổ cho 1 ng tầm 15p, mình nhát nên run lắm, lên ghế mổ cứ làm theo hướng dẫn bs ko nhìn ngó tới ngó lui bạn sẽ càng đau và bs sẽ khó mổ lắm, họ sát khuẩn toàn bộ mặt và mắt rồi lần lượt từg ng mổ, bs dùng máy cắt vạt giác mạt ra sau đó chíu tia lazer vào chỉnh độ cận rồi đóng vạt lại, thế là xog 1 con mắt, nhỏ thuốc tê nên ko hề thấy đau, chỉ đau phần mi mắt vì bs dùng vật chèn vô cho mắt bạn mở to ra thôi.

Sau mổ dù mắt bạn có bị cái gì đi chăng nữa thì bs ko có cách nào giải quyết hoặc đền bù gì cho bạn dc đâu, vì khi đóng tiền ở bv An Sinh họ đưa cho 1 tờ giấy nêu ra 1 vài tác hại rồi bạn đọc đồng ý thì ký tên sau này miễn khiếu nại. Hên xui may rủi, mổ xong là tự thân tự lo luôn. Đặt biệt là phải nhỏ thuốc đều để tránh viêm nhiễm sau hậu phẫu, ko siểng nhỏ thuốc thì nhiễm trùng mắt tác hại khó lường nhé.

Mổ xong về nhà ngủ 1 giấc, tránh bụi tránh đọc chữ, muốn đọc cái gì thì nhờ ng khác đọc dùm kể cả đọc toa thuốc bs cho, mổ xong mắt sẽ mờ sươg ngủ xong sau khu dậy mắt sẽ thấy rõ và bạn đã hoàn toàn bỏ kính. Ai không kiêng đc lâu thì trong vòng 1 tháng ko đc ngồi vi tính, ko đc xem tivi, ko đc chơi game trên đt như Iphone, ko đc đọc chữ, sách báo...tuyệt đối ko cố gắng đọc xem cái gì hết. Chỉ nên ăn và ngủ (bạn sẽ mập lên nhiều), ai kỹ tính thì kiêng 3 tháng và mắt bạn sẽ đc tốt hơn những ng kiêng 1 tháng.

Sau mổ tầm 1 năm mắt sẽ ổn định hơn, 1 tháng nên dành vài ngày ra uống nước ép cà rốt, mình vẫn uống đều để bổ mắt và kết quả cũng khả quang đó, uống dầu gất hoặc dầu cá. Vẫn nên hạn chế sử dụng vi tính nhé, ra đường nên đeo mắt kính râm để che nắg và bụi.

Về thuốc nhỏ mắt thì Refresh Tear là loại nước mắt nhân tạo ổn nhất tầm 65k/chai, mọi ng nên bổ sung xài thêm Eyelight vàng có chứa B2 giúp mắt sáng hơn, và Eyelight xanh lá giúp mát mắt, vì sau mổ mắt rất mỏi và mờ. Khi mắt mỏi nhỏ Eyelight vàng nhắm mắt nghỉ 5p mắt sẽ sáng nhưng hơi bị khô rát vì vitamin B2, sau đó nhỏ Eyelight xanh lá cho mắt mát nhắm mắt 1-2p. Khô mắt thì Refresh tear. Đó là kinh nghiệm của mình nên Eyelight và Refresh ko thể thiếu trong túi của mình, bsĩ mắt của mình (ko phải bs Yến) khuyên nên xài Eyelight cho tốt chứ ko phải mình tự mua linh tinh đâu.

Ai có thắc mắc góp ý gì thì bổ xung góp ý giúp mình nhe!