Nhà các mẹ đang dùng bếp gì để nấu vậy, nhà em đang dùng bếp gas nhưng sắp tới phải thay thôi

Tại vì là nhà em có em bé mới gần 1 tuổi. Con hay bị các vấn đề về hô hấp lắm dù em đã che chắn cho con kỹ càng, tối ngủ cũng không có mở điều hòa lạnh, tránh thốc vào người con. Nhưng không hiểu sao hệ hô hấp của con lại hay bị bệnh thế.

Hôm bữa em ngồi than với đứa bạn thì nó hỏi em là nhà có dùng bếp ga không. Em bảo có, thế là nó kêu em bỏ ngay. Vì bếp ga rất có hại cho hệ hô hấp của bọn trẻ, nhất là bọn dưới 4 tuổi. Cái này đúng là kiến thức mới mẻ thật, thấy nó nói em mới biết.

Bạn em còn kể là con nó ngày trước cũng thế. Sau khi không dùng bếp ga nữa thì thấy con ít bị hơn hẳn. Nhà em thì chưa đổi, mới đang tìm hiểu thôi nhưng thấy thông tin dùng bếp ga không tốt em cũng thấy hơi hoang mang. Tại trước giờ vẫn dùng có thấy gì đâu.

Nay em lướt báo thì thấy người ta cũng có nói đến vấn đề này á các mẹ. Cụ thể thông tin thì em chia sẻ ở bên dưới. Các mẹ có con nhỏ thì nên xem ạ, em thấy rất hữu ích. Tiện đây cho em hỏi luôn là các mẹ thấy dùng bếp nào thì tốt cho sức khỏe của bọn trẻ con, ít bị bệnh ạ?

hình ảnh

Nhiều gia đình vẫn sử dụng bếp ga. Ảnh minh họa, nguồn: BGL

Tại sao gia đình có trẻ nhỏ không nên dùng bếp ga

Kết quả nghiên cứu từ Đại học Y Harvard cho thấy: Việc nấu ăn bằng bếp ga sẽ tạo ra nito dioxide và giải phóng thêm các hạt nhỏ trong không khí. Chúng được gọi tắt là PM2.5. Những thứ này đều được xếp vào nhóm chất gây kích ứng phổi. Thậm chí, nito dioxide còn có liên quan tới bệnh hen suyễn ở trẻ em.

TS. Jonathan Levy 9 chuyên gia về sức khỏe môi trường tại Đại học Boston, Mỹ) cũng nhận định: Bếp ga khi đốt sẽ giải phóng khí nitrogen dioxide (NO2). Đây là loại khí có thể làm tổn thương phổi và gây ô nhiễm môi trường.

Không chỉ thế, khí tự nhiên được cung cấp cho các thiết bị gia dụng như bếp ga gần như toàn bộ là metan cùng với một chút các hydrocacbon. Quá trình đốt sẽ giải phóng ra khí CO2, nước và một số loại khí khác.

Các loại khí thải ra này rất có hại cho sức khỏe, nhất là nó được thải ra trong không gian kín như phòng bếp. Ngay cả khi tắt bếp, bếp vẫn có thể thải ra các hóa chất như metan, benzene. Những chất này gây ra tình trạng tim đập nhanh, khó thở, hoặc làm tăng nguy cơ mắc nhiều bệnh K.

hình ảnh

Bếp ga ảnh hưởng không tốt đến sức khỏe trẻ. Ảnh minh họa, nguồn: Sina

Ông cũng nhấn mạnh: Việc trẻ con tiếp xúc thường xuyên với khí NO2 trong nhà có thể ảnh hưởng xấu tới hệ hô hấp. Đặc biệt, nó khiến bệnh hen suyễn trở nặng hơn. Không chỉ ảnh hưởng đến trẻ nhỏ mà ngay cả với người lớn, nó cũng tăng tính nghiêm trọng của chứng tắc nghẽn phổi mạn tính.

Năm 2013, các nhà nghiên cứu của ĐH Yale (Mỹ) cũng chỉ ra: Khí NO2 có liên quan tới sự gia tăng bệnh hen suyễn cũng như triệu chứng tương tự trên trẻ em ở hộ gia đình dùng bếp ga để nấu ăn. Các tác giả kết luận: Trẻ sống trong nhà có bếp ga thì tăng tới 42% nguy cơ bị bệnh hen ở hiện tại, 24% nguy cơ mắc bệnh hen suyễn suốt đời. Đồng thời, tăng 32% nguy cơ mắc hen suyễn ở cả hiện tại lẫn suốt đời.

TS. Levy giải thích: Việc sử dụng bếp ga có thể làm không khí trong nhà ô nhiễm vượt quá tiêu chuẩn an toàn, ngay cả khi bạn đã dùng máy hút mùi. Sự ô nhiễm này ảnh hưởng tới sức khỏe của tất cả mọi người.

Trong khi đó, trẻ dưới 4 tuổi là nhóm đối tượng có nguy cơ bị bệnh về đường hô hấp rất cao. Bởi, lúc này hệ miễn dịch của trẻ còn yếu nên chưa thể ngăn chặn được các tác nhân gây hại từ bên ngoài vào.

Hơn nữa, nhịp thở của trẻ thường nhanh hơn người lớn. Vì hít thở nhiều lần nên trẻ có nguy cơ hít phải nhiều vi khuẩn, bụi bẩn từ môi trường bên ngoài.

Vì lẽ đó nên nếu trẻ sống trong căn nhà sử dụng bếp ga với đầy các hạt khí có hại sẽ khiến bé dễ bị mắc bệnh về đường hô hấp hơn.

Đây là những thông tin liên quan mà báo chí đã đăng tải. Nhà có con nhỏ thì nên biết để bảo vệ con nha các mẹ.

Nói thế không phải cứ con ốm sốt là đổ lỗi cho bếp ga nhưng nếu đã biết rồi thì cũng nên thay đổi để bảo vệ con các mẹ ạ. Nuôi con thì ai cũng biết rồi, con ốm 1 ngày dài bằng cả năm, vì thế chẳng việc gì phải thử thách sức khỏe của trẻ với cái bếp mà không thay luôn đi mọi người ạ. Hơn nữa dùng bếp ga cũng nguy hiểm như cháy nổ nữa chứ không có gì hay ho cả đâu mà giữ.

Chúc các bé và cả nhà mình luôn khỏe mạnh, bình an để cùng nhau hạnh phúc mãi mãi nhé các mẹ. Em xin dừng chia sẻ tại đây, các mẹ có gì thắc mắc cứ comment bên dưới em sẽ giải thích tiếp nhé