Bé nhà em đang bị viêm phế quản các mẹ ạ, nhìn con mà em thấy xót quá. Con bé mới được 5 ngày tuổi đã phải vào viện rồi dùng kháng sinh. Thật sự ai làm mẹ cũng xót xa đúng không.

Hồi trước em còn tự nhủ sẽ cố gắng bảo vệ con, không để con phải dùng kháng sinh sớm. Vậy mà bây giờ con mới được 5 ngày, nhìn con mà nước mắt em trào ra. Hôm nay, em xin được chia sẻ câu chuyện của bản thân, thực sự em chỉ muốn cảnh tỉnh các mẹ: Nếu nhà mà có người ốm thì tốt nhất cho tránh xa bọn trẻ ra. Cũng vì em không kiên quyết mà bây giờ con phải chịu khổ đây.

hình ảnh

Trẻ sơ sinh có thể lây khi trong nhà có người ốm. Ảnh minh họa, nguồn: Sohu

Vợ chồng em cưới xong thì ở riêng. Đợt này sinh con nên bà nội bảo lên chăm cho 1 tháng, sau đó thì về ngoại. Quê chồng nhà em thì tận miền trong cơ nên khí hậu khác ngoài Bắc mình, thành ra bà không thích nghi kịp nên bị ốm, sốt, ho suốt mấy ngày liền. Vợ chồng em có mua thuốc cho bà uống nhưng chắc bà nhiều tuổi rồi nên cũng lâu khỏi hơn.

Em thì sinh mổ nên cơ thể yếu lại con đầu nên vợ chồng lóng ngóng, không biết phải làm sao. Vậy nên, việc chăm cháu là bà 'bao thầu' hết. Vấn đề là bà đang ốm mà bọn trẻ con hệ miễn dịch nó yếu. Em cũng biết bà ra đây chăm con cho vợ chồng em là tốt lắm rồi nên không dám nói gì bà. Em chỉ thủ thỉ bảo chồng là tranh thủ bế con, để chừng nào bà khỏi ốm thì bà chăm cháu sau. Chứ không em sợ con bị lây cảm cúm từ bà thì khổ. Con còn bé quá.

Chẳng biết chồng em có nói với bà không mà bé sau đó bị sổ mũi, bà bảo em chẳng phải lo đâu, trẻ con nó nóng đầu sổ mũi là bình thường, kệ rồi nó tự khỏi. Mỗi ngày, bà vẫn ôm ấp, cưng nựng bé suốt. 2 ngày sau đó, bé bắt đầu bị ho và lên cơn sốt. Có lúc, bé sốt tới 39 độ. Em sợ quá nên mới kêu chồng đưa con đi khám, vừa đau vừa thương con các mẹ ạ.

Khám xong thì bác sĩ bảo em: Sao con mới được 5 ngày mà đã viêm phế quản thế này, giờ phải cho nhập viện điều trị thôi. Em có hỏi bác sĩ là em không nằm điều hòa, quạt cũng chỉ phe phẩy, không thốc thẳng vào người. Vậy có khi nào là trong nhà có người bị cảm lên lây sang cho con không. Bác sĩ bảo với em, điều đó hoàn toàn có thể xảy ra đó các mẹ. 

Nghe tới đây, em hối hận quá. Giá mà lúc đầu em kiên quyết nói thẳng với bà thì giờ con đã không phải chịu đau đớn. Em khuyên chân thành các mẹ một câu, nhà có con nhỏ thì đừng sợ mất lòng hay ngại gì cả, cứ phải nói thẳng, tránh xa người ốm bệnh. 

hình ảnh

Trẻ sơ sinh dễ mắc các vấn đề về hô hấp. Ảnh minh họa, nguồn: Sohu

Em đọc báo thì cũng có thấy người ta liệt kê ra một số người không nên bế bé. Các mẹ nên chú ý, nếu thấy những người trong nhóm này, tuyệt đối đừng ngại, hãy cự tuyệt, chứ không lại khổ thân con. 

Người đang bị ốm, cứ ho, sổ mũi là tốt nhất tránh xa các bé sơ sinh vì không ai biết rõ họ đang nhiễm virus gì, mà mấy loại đó toàn lây qua đường hô hấp thôi

Khi mới chào đời, hệ miễn dịch của bé chưa đủ mạnh để kháng lại các yếu tố gây bệnh bên ngoài. Do đó, nếu tiếp xúc với những người đang bị bệnh thì em bé dễ bị nhiễm bệnh. Nhất là những bệnh đường hô hấp như cảm, sốt…

hình ảnh

Trẻ non nớt cần được bảo vệ. Ảnh minh họa, nguồn: Sohu

Người không chú ý đến vệ sinh

Những người ăn ở lôi sôi, không sạch sẽ, kém vệ sinh cũng không nên đón bé. Bởi, một người như vậy dễ khiến bé bị lây nhiễm vi khuẩn từ quần áo, tay chân. Hơn nữa, bé sơ sinh thường rất nhạy cảm nên nếu tiếp xúc với bụi, mùi hôi khó chịu có thể khiến bé quấy khóc nhiều hơn, rất có hại cho sức khỏe.

Người hút thuốc

Thuốc lá không chỉ có hại cho sức khỏe của người hút mà còn ảnh hưởng tới những người xung quanh. Và dù là người hút trực tiếp hay gián tiếp thì cũng sẽ ảnh hưởng tới hệ thần kinh, hô hấp và tim mạch. Người hút thuốc càng lâu thì nó càng phát ra mùi và ám vào quần áo.

Khi bế em bé, bé dễ hít phải những mùi độc hại như vậy. Nó đi vào hệ hô hấp vốn mỏng manh, yếu ớt của bé và gây ra hàng loạt vấn đề sức khỏe. Do đó, ông chồng nào mà đang hút thuốc thì nhớ bỏ ngay nhé.