Con nhà mình thì lúc nào cũng được “nâng như nâng trứng”, chỉ cần không may ngã cái là xót xa vô cùng. Thế mà có nhiều em bé vẫn đang phải hứng chịu sự đau đớn về thể xác và tinh thần vì bị gia đình hành hạ các mẹ ạ.

Chả là mình vừa đọc được câu chuyện về 1 cậu bé mới 3 tuổi bị teo não như cụ ông 80 chỉ vì thường xuyên phải chịu những trận đòn roi đấy ạ.

Câu chuyện được chia sẻ trên fanpage "Vulcan's Broken Thoughts" của Nhóm chăm sóc chấn thương và trọng thương của Bệnh viện Zhonghe Memorial trực thuộc Đại học Y Cao Hùng (Đài Loan). Theo bác sĩ Tang Tang (thuộc nhóm bác sĩ trên), cậu bé được đưa đến viện trong trạng thái hôn mê, gầy guộc, hơi thở yếu ớt và khi vén áo lên các bác sĩ bàng hoàng khi thấy trên cơ thể cậu bé chi chít những vết sẹo, vết bầm tím trên cánh tay, bắp chân...

Do thân hình cậu bé quá gầy và yếu ớt nên các bác sĩ không thể đặt nội khí quản cho cậu bé. Vì vậy họ đã phải sử dụng một dụng cụ khác để giúp cậu bé đặt nội khí quản.

hình ảnh

Não của những em bé bị lạm dụng hoặc bỏ rơi trong thời gian dài sẽ nhỏ hơn những đứa trẻ bình thường, thậm chí bị teo lại. Ảnh: Internet

Vì sao trên cơ thể bé trai 3 tuổi chứa đầy sẹo và vết thương chằng chịt?

Chia sẻ với bác sĩ Tang về trường hợp của cậu bé, nhân viên xã hội cho biết cậu sống trong một gia đình khó khăn và có nhiều vấn đề phức tạp. Thời gian gần đây cậu bé liên tục sút cân, nhưng bố mẹ cậu lại giải thích rằng con trai mình bị bệnh viêm dạ dày nên không thể tăng cân, đồng thời những vết sẹo trên cơ thể cậu là do vô tình bị ngã.

Cho đến thời gần đây, bố mẹ cậu bé nói rằng con mình liên tục khóc, họ cũng không có khả năng nuôi dưỡng nên yêu cầu nhân viên xã hội đưa đứa trẻ đi. Tuy nhiên khi tới nơi, họ thấy bé vô cùng mệt mỏi, thậm chí lên cơn co giật nên đã đưa đi viện kiểm tra. Kết quả chụp CT cho thấy não của cậu bé bị teo nhỏ giống như cụ ông 80.

Từ những thông tin mà người nhân viên xã hội chia sẻ và kết quả chụp cắt lớp não, bác sĩ Tang liền hiểu ra có gì đó không ổn nên đã lật áo cháu bé để xem xét và đánh giá rằng, những vết thương trên người cậu bé này đều ở bên trong cánh tay, bắp chân sau, dưới quần áo... sự thật thì đây không phải là vị trí dễ bị thương nếu té ngã bình thường. Chính vì vậy bác sĩ Tang khẳng định cậu bé chính là nạn nhân của bạo hành gia đình.

Lý do nào khiến cậu bé mới 3 tuổi lại có bộ não teo nhỏ như cụ ông 80?

Theo giải thích của các bác sĩ, bộ não của những em bé lạm dụng hoặc bỏ rơi trong thời gian dài sẽ nhỏ hơn những đứa trẻ bình thường, thậm chí bị teo lại.

Nguy hiểm hơn là sau khi trưởng thành, chúng có xu hướng tâm thần hoặc lạm dụng các chất kích thích.

hình ảnh

Ảnh minh họa/Nguồn: Internet

Bạo hành gia đình có thể khiến trẻ đối mặt với những nguy cơ gì?

Trẻ nhỏ sẽ phát triển lành mạnh nếu được yêu thương và chăm sóc tốt. Còn ngược lại, những em bé thường xuyên phải chịu bạo hành gia đình có thể phải đối mặt với những nguy cơ trong tương lai như sau:

+ Làm tổn hại về thể chất, tinh thần và tâm lý xã hội của trẻ, không chỉ tức thời mà về lâu về dài.

+ Ảnh hưởng tới sự phát triển về thể chất và trí tuệ, kém tự tin, giao tiếp xã hội kém hơn, và ít thành công trong cuộc sống sau này so với những người cùng trang lứa.

+ Ảnh hưởng đến sức khoẻ và sự phát triển thể chất của trẻ: Điều này là do trẻ sẽ có xu hướng lo sợ, buồn chán không muốn ăn uống, vận động, đồng thời căng thẳng tinh thần làm cho các cơ quan trên cơ thể trẻ bị rối loạn, ảnh hưởng lớn đến sự phát triển của bé.

Nguồn: Tổng hợp