Nhà ai có con nhỏ thì chắc cũng biết mỗi lần chúng nó mọc răng là lại một lần vật vã rồi nhỉ. 6 tháng trước khi con em vừa tròn 7 tháng thì bắt đầu mọc răng các chị ạ. Đứa đầu tiên nên đúng là chả có kinh nghiệm gì. Khỏi nói, đợt đấy em đã vật vã như nào vì con mọc răng xong sốt luôn. Nhìn con sốt mà vừa thương, vừa xớt lại vừa bất lực vì chả biết phải làm sao.

Mà ban đầu em còn không biết tại sao con lại sốt cơ, cứ thấy con chảy nước miếng. Chồng em thì đúng đợt đấy đi công tác chứ, có hai mẹ con ở nhà vật vã. Em thấy con sốt nên cũng sợ, cho đi viện khám thì bác sĩ bảo sốt mọc răng, không sao cả.

hình ảnh

Trẻ mọc răng rất hay bị sốt. Ảnh minh họa, nguồn: Sohu

Bé nhà em được cái không sốt cao, nó cứ ở mức dưới 38,5 độ nên không cần cho uống thuốc. Thế nhưng mà vì con không khỏe nên uốn lắm luôn, khóc suốt ấy. Trong khi bình thường, bé nhà em trộm vía ngoan lắm, ít khi quấy mẹ. Thế mà giờ bé cứ khóc mãi, bế trên tay vẫn cứ khóc ngằn ngặt. Em sốt ruột với stress phát khóc luôn. Vừa ngồi lau người hạ sốt cho con mà vừa khóc.

Bình thường, con đã không chịu ăn rồi, giờ lại càng không muốn ăn. Sau 5 ngày sốt mọc răng thì con sút cân hẳn, người nhẹ bẫng luôn.

Với em, 5 ngày đấy đúng là quãng thời gian khủng khiếp, thậm chí là ác mộng luôn cơ. Mà có phải nó mọc một cái hay 1 lần là xong đâu, mọc răng lại còn kiểu mọc rải rác cơ. Cứ nghĩ đến việc thỉnh thoảng con mọc một cái răng xong lại sốt thế mà em phát hoảng luôn.

May phúc cho em làm sao mà sau đấy ít hôm lại có vào nhóm các mẹ bỉm sữa ở khu chung cư. Em cũng có hỏi thì được các mẹ mách cho cách dùng lá hẹ. Khỏi nói, em mừng lắm nhưng vẫn còn nửa tin nửa ngờ.

Em tìm hiểu trên báo thì được biết rằng lá hẹ có tác dụng kháng viêm và diệt khuẩn. Khi lợi em bé tách ra để mọc răng thì rất dễ bị vi khuẩn tấn công và gây sưng tấy, đau nhức thậm chí là sốt. Lá hẹ có thể giúp sát khuẩn phần lợi này. Từ đó mà giúp giảm sốt và làm dịu cơn đau nhức. Đồng thời còn hạn chế tình trạng chảy nước miếng nữa.

Em thấy là lá hẹ nó cũng không độc hại gì mà nhiều mẹ cũng khen lắm. Mang tâm lý thử xem sao nên em sử dụng cho con. Kết quả đúng là ngoài mong đợi của em luôn. Vốn em cũng chỉ mong là con bớt sốt hoặc sốt 1 vài ngày thôi là em đã mừng lắm rồi.

Vậy mà không ngờ sau khi sử dụng lá hẹ thì bé nhà em mọc răng không bị sốt luôn ấy. Đến giờ, con cũng trải qua mấy đợt mọc răng rồi nhưng không còn lần nào vật vã như lần đầu. Con cũng có sốt nhưng qua loa một tí mà cũng chỉ lên tầm 37,2 độ rồi hạ nhiệt thôi. Vì vậy, con cũng không quấy khóc như lần đầu tiên, vẫn ăn uống bình thường, em thở phào nhẹ nhõm luôn ấy.

hình ảnh

Cách làm của em là dùng nước lá hẹ rơ nướu. Ảnh minh họa, nguồn: Eva

Cách làm của em là sử dụng lá hẹ xay nhuyễn nha các mẹ. Em thấy là cách này lá còn tươi nên nó giữ được đặc tính cùng các thành phần trong lá hẹ. Chỉ có mỗi tội là cái mùi lá hẹ sống khá là hăng. Lúc đầu mới dùng, bé nhà em cũng phản đối khiếp lắm, nó khóc hoài à, nhưng sau vài lần quen mùi rồi thì con khá hợp tác ạ.

Cái này cũng không cầu kỳ gì đâu ạ. Em lấy năm lá hẹ tươi mang rửa sạch bụi bẩn và để ráo. Hẹ nhà em là nhà trồng nên thế, còn nếu các chị mua ngoài chợ thì nên ngâm nước muối từ 10 – 15 phút hãy vớt ra nha.

Sau đó thì em cho lá hẹ vào máy xay cùng với 50ml nước và xay nhuyễn ra. Tiếp đó thì dùng tấm vải sạch để lọc. Nhà em thì không có sẵn mấy đồ lọc này nên em dùng khăn xô sạch của con để lọc lấy nước và bỏ bã.

Cuối cùng là em dùng cái gạc rơ lưỡi ấy thấm dịch và rơ nướu nhẹ nhàng cho con. Cách rơ thì cũng giống như rơ lưỡi bình thường cho con thôi ạ.

Còn nếu bé nào mả không chịu hợp tác vì mùi lá hẹ hăng quá thì các mẹ có thể dùng lá hẹ chín cũng được nha. Thay vì cho lá hẹ vào xay nhuyễn thì các mẹ cho lá hẹ vào nồi đun sôi cùng 100ml nước trong 1 – 2 phút.

Sau đó thì các mẹ lấy lá hẹ ra, dùng thìa nghiền nát rồi lọc lấy nước. Cuối cùng dùng gạc rơ lưỡi thấm nước cốt này rồi rơ nướu cho bé thôi.

Đến giờ con chưa mọc đủ răng nên em vẫn tiếp tục rơ cho con tới lúc con mọc đủ răng luôn ấy các mẹ. Em thấy đây là cách hay vô cùng, ‘cứu cánh’ cho em. Đúng kiểu ‘đưa than sưởi ấm trong ngày tuyết rơi’ chứ chẳng đùa.

Giờ mỗi lần con mọc răng em cũng không còn sợ hãi như lần đầu nữa. Chứ nghĩ lại lần đầu tiên, 5 ngày đêm con cứ khóc ra rả, mẹ mệt con cũng mệt mỏi. Nếu mà cứ kéo dài thế chắc em bị thần kinh mất thôi.

Chồng em cũng thở phào nhẹ nhõm. Vì đợt đấy về đúng vào ngày thứ 4 con sốt mọc răng, anh ở nhà cùng em chăm con mà hai vợ chồng cùng vật vã.

Đến giờ, em tự tin hơn khi mỗi lần con mọc răng rồi. Các mẹ có thể tham khảo thử cách của em xem sao nha. Chứ mà không có lá hẹ cứu cánh thì chả biết em còn vật vã thế nào nữa.