Em đang stress quá các mẹ ạ. Chẳng là đợt này em bắt đầu đi làm lại nên mẹ chồng em có ra chăm. Chuyện sẽ chẳng có gì nếu con em không bị ốm. Em thấy con ốm thì có cho đi khám, bác sĩ bảo tắm sạch sẽ cho bé bình thường. Ấy nhưng mà mẹ chồng em thì không đồng ý, bà bảo trẻ con đang ốm mà cho đi tắm chỉ có ốm thêm thôi, không được tắm.

Vì vấn đề trẻ ốm có được tắm không mà em với mẹ chồng cãi nhau từ hôm qua đến giờ. Mẹ chồng em còn bảo ‘tao nuôi 4 đứa con lớn nên tao có kinh nghiệm, biết cái gì phải kiêng cái gì không cần’. Xong thì em có bảo con đưa cháu đi khám, bác sĩ bảo không cần kiêng. Thế nhưng mà mẹ chồng em cứ bảo có con đầu lòng biết gì.

Trời ơi em bực vô cùng, lại còn mùa hè nữa chứ, xong bà mặc áo dài tay cho nó. Tối hôm qua nhân lúc bà đi vắng, em lén tắm cho con bằng nước ấm nên con mới không gãi hoài như hôm trước. Em thật sự không hiểu nổi sao mẹ chồng em lại có suy nghĩ đấy luôn. Các mẹ thấy sao ạ?

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Bác sĩ nói gì về quan niệm ‘trẻ con ốm phải kiêng tắm’?

Theo Ths. BS Trương Văn Quý (Trưởng khoa Nội nhi tổng hợp, Bệnh viện E Hà Nội) cho biết: Trong dân gian vẫn có quan niệm kiêng tắm cho trẻ bị ốm. Tuy nhiên, đây là việc không cần thiết. Bởi, khi trẻ ốm mà kiêng tắm thì còn khiến bé lâu khỏi hơn.

Ngay cả với những bé thủy đậu, chân tay miệng cũng không cần kiêng tắm. Lý do là vì khi trẻ mắc các bệnh liên quan tới phát ban trên da thì việc làm sạch bề mặt da vô cùng quan trọng. Chẳng những tắm không gây hại cho trẻ mà ngược lại còn khiến bệnh nhanh khỏi hơn. Nếu kiêng tắm cho trẻ còn có khả năng làm suy giảm hệ miễn dịch, tăng nguy cơ khiến bé bị mắc bệnh nhiễm trùng cơ hội.

BS. Quý cũng đưa ra ví dụ về trường hợp bé bị thủy đậu, nếu cha mẹ kiêng tắm thì sẽ khiến vết tổn thương trên da trở thành nguồn lây tạo điều kiện cho vi khuẩn xâm nhập vào cơ thể. Từ đó gây nên bệnh viêm da, thủy đaiạ bội nhiễm… rất nguy hiểm cho trẻ.

Do đó, BS. Quý khuyến cáo cha mẹ: Khi thấy trẻ bị ốm thì không nên kiêng tắm. Vì đây là khâu vệ sinh giúp làm sạch cơ thể, tránh nhiễm trùng cơ hội. Hiện tại cũng chưa có bằng chứng khoa học nào cho thấy việc trẻ bị ốm thì phải kiêng tắm cả. Ngược lại, tắm sạch sẽ cho bé còn là cách để phòng bệnh viêm đường hô hấp và viêm da.

Ngoài ra, BS. Quý cũng nhận định: Cha mẹ không cần phải thay đổi cách tắm hay các sản phẩm làm sạch da cho trẻ. Bởi, khi bé ốm thì rất dễ bị dị ứng. Nếu mẹ thay đổi bằng cách tắm lá hay tắm thứ khác thì nguy cơ bé bị dị ứng là rất cao.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Một số sai lầm khi chăm sóc trẻ bị ốm sốt

Ngoài quan niệm trên thì cha mẹ còn hay mắc một số sai lầm khi chăm sóc bé dưới đây. Các mẹ cần phải bỏ ngay nha:

+ Tùy tiện dùng thuốc:

Nhiều mẹ khi thấy con ốm là tự ý đi ra tiệm thuốc mua thuốc cho bé uống chứ không đưa bé đi khám. Điều này rất nguy hiểm bởi trẻ ốm có rất nhiều nguyên nhân, vì vậy mẹ không nên tự ý dùng thuốc bừa bãi.

+ Ủ bé quá kỹ:

Khi trẻ ốm mà mẹ ủ bé quá kỹ sẽ khiến thân nhiệt của bé tăng lên, làm tăng nguy cơ sốt co giật. Vì vây, tốt nhất mẹ cứ cho bé mặc quần áo thoáng mát.

+ Nhồi nhét thức ăn:

Khi ốm trẻ thường thấy mệt mỏi, không muốn ăn nên hầu như mẹ nào cũng ép con ăn. Thế nhưng các mẹ không biết là khi trẻ ốm thì khả năng hấp thụ cũng giảm đi. Vì vậy, nếu mẹ nhồi nhét quá mức sẽ khiến hệ tiêu hóa dễ bị tổn thương. Đó là còn chưa kể sẽ tạo thành tâm lý ám ảnh gây ra chứng biếng ăn ở trẻ.

+ Không bổ sung vitamin C tăng cường hệ miễn dịch cho trẻ

Nguồn: Tổng hợp