Các chị ơi 2 vợ chồng em tối qua cãi nhau 1 trận giờ vẫn chưa thèm nói chuyện với nhau đây. Chuyện cũng chả có gì to tát, chả là đợt này nắng nóng quá nên thằng cò nhà em lười ăn lắm các chị ạ. Cũng vì con không ăn uống được gì nên hơn 3 ngày nay em cho bé uống sữa tươi liên tục để không bị thiếu hụt dinh dưỡng.

Thế nhưng tối qua lão chồng em đã đi làm muộn còn cằn nhằn việc em toàn cho con uống sữa thay cơm. Lúc đó thì em bực mình lắm nên lời qua tiếng lại xong 2 vợ chồng giận nhau đến giờ.

Lâu nay em vẫn nghĩ trong sữa đầy đủ dinh dưỡng rồi, trẻ con có thể uống tùy ý nếu ăn kém. Tuy nhiên sáng nay sau khi vô tình vào mạng đọc được câu chuyện về bé gái 3 tuổi, cũng vì uống quá nhiều sữa đã gây thiếu máu nặng, bàn tay nhợt nhạt xanh xao đấy các chị ạ. Em chia sẻ câu chuyện này để các chị cảnh giác nhé! Sữa tốt nhưng nhớ cho con uống vừa phải thôi.

hình ảnh

Hình ảnh bàn tay trắng toát của bé gái do lạm dụng sữa tươi mỗi ngày. Ảnh: Internet

Uống hơn chục hộp sữa tươi mỗi ngày, bé 3 tuổi thiếu máu nặng

Câu chuyện về bé gái nói trên vừa được BS CKI Nguyễn Thanh Sang (Bệnh viện Nhi Đồng Thành Phố) chia sẻ, kèm theo đó là hình ảnh lòng bàn tay của bé vô cùng nhợt nhạt và xanh xao. trẻ uống 10 – 12 hộp sữa tươi một ngày, tương đương 1800 – 2100ml sữa mỗi ngày.

Theo chia sẻ của bác sĩ Sang, do mẹ bé bận công việc nên thường mua cơm ngoài về ăn cùng bà ngoại. Còn bé ngủ dậy thì bà ngoại lấy sữa cho uống.

Thấy bé ngày càng xanh xao, nhiều người khuyên đưa bé đi khám nhưng bà ngoại không nghe. Đến khi bố bé đi công tác xa về thấy con như vậy liền tức tốc đưa bé đến bệnh viện tại An Giang xét nghiệm, sau đó bé lập tức được chuyển đi cấp cứu tại Bệnh viện Nhi đồng Thành phố.

Nói về tình trạng của bé, Bác sĩ Sang cho biết, kết quả xét nhiệm cho thấy chỉ số Hemoglobin (HGB) của bé gái này chỉ còn có 1/3 so với trẻ cùng tuổi bình thường. Nguyên nhân dẫn đến tình trạng này là bé bị thiếu máu do thiếu sắt.

Hậu quả của tình trạng thiếu máu này, bé gái không chỉ bị ảnh hưởng đến sức khỏe, mà còn ảnh hưởng đến cả phát triển tâm - sinh lý của bé sau này.

hình ảnh

Ảnh minh họa/Nguồn: Internet

Vậy vì sao trẻ uống sữa nhiều gây thiếu máu?

Về nguyên nhân khiến uống sữa tươi nhiều gây thiếu máu và sắt, bác sĩ Sang phân tích như sau:

- Hàm lượng canxi, phospho trong sữa tươi cao gấp 4-5 lần sữa mẹ. Thế nhưng chính những chất này là nguyên nhân gây cản trở ruột hấp thụ sắt từ thức ăn.

- Trong sữa tươi chứa 80% protein casein (trong khi sữa mẹ chứa 40% casein), điều này gây cản trở ruột hấp thụ sắt.

- Mặc dù trong sữa tươi và sữa mẹ đều chứa rất ít sắt. Nhưng với trẻ đang bú mẹ hoàn toàn vẫn không thiếu sắt trong những 4 tháng đầu đời là nhờ lượng sắt dự trữ trong gan của con từ khi chào đời. Tuy nhiên sau 4 tháng tuổi, các mẹ nên chọn thực phẩm giàu sắt để bổ sung cho con.

Bác sĩ khuyên

Từ trường hợp của bé gái 3 tuổi nói trên, bác sĩ Sang nhắc nhở các cha mẹ, không nên cho trẻ uống sữa trước bữa ăn. Bởi nếu trước khi ăn, một đứa bé 12-13kg được uống sữa, chúng sẽ cảm thấy đủ năng lượng và không đói, lúc này chắc chắn bé sẽ chẳng còn hứng thú với ăn uống. Đây là nguyên nhân khiến trẻ biếng ăn.

Bác sĩ Sang cũng khuyến cáo, với trẻ trên 1 tuổi, nếu sử dụng nhiều hơn 600ml sữa tươi/ngày thì sẽ đẩy con bạn rơi vào nguy cơ thiếu máu thiếu sắt!

Ngoài ra, khi nhận thấy con có dấu hiệu xanh xao, nhợt nhạt, nên đưa trẻ đi kiểm tra công thức máu để xem có thiếu sắt hay không.

Nguồn: Tổng hợp