Mấy tháng nay trẻ ốm sốt nhiều quá các mẹ ạ. Nào là covid, hậu covid, sốt xuất huyết, sốt vi rút, rồi lại Adeno virus, cúm A, cúm B, viêm phế quản, viêm phổi, viêm tai giữa,...có bé bị 2,3 bệnh liền 1 lúc. Cả tháng đi viện khiến bố mẹ cũng kiệt sức theo.

Theo các bác sĩ lý giải thì sau thời gian ở nhà giãn cách khiến hệ miễn dịch của trẻ suy giảm, giờ đi học trở lại thì bắt đầu 'bùng nổ' ốm sốt. Thế nhưng, không phải lúc nào con ốm cũng do bệnh mà đôi khi lại do chính lỗi của bố mẹ đấy. 

Như trường hợp của bé Jun mà mình đọc được trên báo đây là trường hợp điển hình. Bé bị viêm phổi nặng do thói quen sai lầm của mẹ khi ngủ. Mình chia sẻ lại câu chuyện dưới đây để các mẹ đang nuôi con nhỏ rút kinh nghiệm nhé.

hình ảnh

Vi khuẩn gây bệnh ở trẻ. Ảnh minh họa, nguồn: KHPT

Cụ thể là, em bé này mới được 2 tuổi, tên thường gọi là Jun. Vì đây là thiên thần mà cả gia đình đã mong chờ rất lâu mới có được nên khi Jun chào đời, mọi người ai nấy đều vui mừng. Do đó, tất cả mọi người trong nhà đều cố gắng dành những gì tốt nhất cho bé.

Mùa đông tới, thời tiết lạnh lẽo. Vì muốn bé không bị lạnh nên gia đình đã mua máy sưởi đặt ở trong nhà. Tuy nhiên, những chiếc máy sưởi thường đốt cháy không khí khiến không khí bị khô hanh khó chịu. Để giải quyết tình trạng này, bố mẹ Jun quyết định mua máy tạo độ ẩm.

Mẹ của cậu bé cũng bật máy này 24/24 giờ để không khí trong nhà không bị khô. Cô nghĩ rằng điều này là tốt cho em bé nhà mình, giúp bé dễ chịu và ngủ ngon. Thế nhưng, thật không ngờ chính vì suy nghĩ sai lầm này mà thành ra hại con.

Thời gian đó, Jun rất hay bị ốm nhưng cả nhà không tìm ra nguyên nhân. Bé cứ khỏi rồi lại tái phát mãi. Cho tới một ngày nọ, khi Jun lại bị bệnh và phải nhập viện, bác sĩ chẩn đoán bé bị viêm phổi nặng. Lúc này, bố mẹ cậu bé quyết tâm tìm ra nguyên nhân nên đã hỏi bác sĩ.

Bác sĩ cũng hỏi han và kết luận chính việc sử dụng máy tạo độ ẩm không đúng cách của mẹ khiến Jun mới bé xíu đã bị bệnh nặng như vậy. Lí do chính là vì mẹ bé đã dùng máy tạo độ ẩm 24/24 khiến không khí trong phòng có độ ẩm quá mức, tạo điều kiện cho các vi khuẩn sinh sôi gây hại cho hệ hô hấp. Điều quan trọng nữa là chiếc máy không được vệ sinh thường xuyên nên lại chính là nguyên nhân 'phát tán' vi khuẩn và mầm bệnh trong phòng ngủ của bé.

hình ảnh

Trẻ dễ bị ốm khi thời tiết giao mùa. Ảnh minh họa, nguồn: Sohu

Tại sao máy tạo độ ẩm có thể khiến trẻ bị bệnh hô hấp và gây viêm phổi?

Mọi người nên hiểu rõ: Máy tạo độ ẩm thường là phun hơi nước hoặc đốt nóng nước thành hơi nước. Sau đó, hơi ẩm đó được đưa ra ngoài thông qua quạt gió để tạo độ ẩm cho không khí. Có thể thấy, nước là thứ không thể thiếu để máy tạo ẩm hoạt động.

Vì vậy, điều đầu tiên mà bạn cần lưu ý chính là phải chọn được nguồn nước sạch sẽ. Nước có sạch thì hơi ẩm ra không khí mới sạch được. Trường hợp sử dụng nước không đảm bảo thì có thể ảnh hưởng đến sức khỏe của bé, làm tăng nguy cơ gây bệnh.

Đặc biệt, nước có chứa nhiều khoáng chất như canxi, magie thì hơi nước bay vào không khí sẽ tạo ra bột màu trắng. Nó khiến chất lượng không kí giảm đi, bé hít vào sẽ dễ mắc các bệnh liên quan tới hệ hô hấp. Chưa kể khoáng chất còn khiến máy nhanh hỏng hơn.

Vì vậy, khi sử dụng, tốt nhất là mẹ nên lựa chọn nước tinh khiết hoặc nước cất. Và cần nhớ là không được thêm tinh dầu, thuốc hay bất cứ thứ gì khác vào. Bởi, nó có thể kích thích hệ hô hấp của trẻ và gây viêm mũi, hen suyễn.

Một điều nữa mà các mẹ nên lưu ý là thời gian sử dụng. Máy tạo hơi ẩm không nên dùng liên tục suốt cả ngày dù thời tiết có hanh hao hay là khi bạn đang dùng máy sưởi trong nhà. Bởi, nếu dùng quá 6 tiếng/ngày thì độ ẩm trong nhà sẽ vượt mức cho phép.

Khi độ ẩm trong nhà cao quá, cơ thể chúng ta sẽ thấy khó chịu và dễ ốm. Đồng thời, độ ẩm cao còn khiến vi khuẩn và các loại nấm mốc dễ sinh sôi, phát triển. Chúng sẽ nhanh chóng tấn công hệ hô hấp non nớt của con trẻ và khiến trẻ mắc đủ thứ bệnh.

Do đó, mẹ nên dùng máy tạo độ ẩm 2 tiếng/lần rồi tắt đi. Đồng thời, nên mở cửa sổ để thông gió và có sự lưu thông không khí.

Bên cạnh đó, các mẹ cũng không nên để quạt của chiếc máy này hướng thẳng đến trẻ nhỏ. Vì độ ẩm từ máy phả ra rất cao nên nếu để như vậy bé dễ bị khó chịu đường thở.

Cuối cùng, các mẹ cần vệ sinh máy tạo độ ẩm thường xuyên. Lý do là vì chiếc máy này sử dụng nước nên rất ẩm ướt. Nếu bạn mặc kệ không thèm vệ sinh thì vi khuẩn rất dễ sinh sôi và phát triển rất nhanh. Từ đó khiến mọi người mắc bệnh đường hô hấp, nhất là trẻ con. Vì vậy, các mẹ nên vệ sinh hàng ngày trước khi sử dụng.

Đây là những thông tin mà mình thấy báo chí đã đăng các mẹ ạ. Hóa ra chính việc sử dụng máy tạo hơi ẩm 24/24 giờ mỗi ngày lại là nguyên nhân gây ra tình trạng viêm phổi nặng của em bé

Mình chuẩn bị sinh em bé lại cũng vào mùa đông nên đang có ý định tìm hiểu sử dụng máy tạo độ ẩm. Giờ đọc được bài này nên mình cũng khá lo lắng và băn khoăn không biết có nên mua hay không, mặc dù mình cũng tìm hiểu được cách sử dụng máy tạo độ ẩm rồi. Nhà mẹ nào mà có đang dùng thì chia sẻ cho mình biết với nhé, để mình tham khảo thêm.