Để không bị 'vỡ kế hoạch' hoặc chưa muốn sinh con, lâu nay chị em thường dùng các biện pháp tránh thai như uống thuốc, đặt vòng, thắt ống dẫn trứng hoặc sử dụng que tránh thai... Nói chung dù sử dụng biện pháp nào thì hầu như cũng rất thuận lợi, ít khi có rủi ro xảy ra.

Vậy nhưng mới đây mình thấy Bác sĩ Trần Văn Bảo, Phó trưởng khoa Kế hoạch hóa Gia đình, Bệnh viện Sản nhi Nghệ An chia sẻ về trường hợp một phụ nữ đã gặp sự cố do que tránh thai đấy mọi người ạ.

Giờ mình chia sẻ câu chuyện để mọi người cảnh giác, bởi mặc dù sự cố này không khiến người phụ nữ rơi vào tình cảnh quá nguy hiểm, nhưng chị em cũng cần lưu ý một số điều bác sĩ Bảo nhắc nhở để bảo vệ bản thân an toàn khi sử dụng biện pháp tránh thai này nha.

Nhiều chị em gặp sự cố que tránh thai 'đi lạc'

Nhiều chị em gặp sự cố que tránh thai 'đi lạc'. Ảnh: Công Lý

Người phụ nữ vào viện khám, bất ngờ phát hiện que tránh thai đã 'đi lạc'

Sự việc được Bác sĩ Trần Văn Bảo, Phó trưởng khoa Kế hoạch hóa Gia đình, Bệnh viện Sản nhi Nghệ An khám chia sẻ.

Người phụ nữ trong câu chuyện này là chị N.T.T. (31 tuổi, Nghệ An) đến Bệnh viện Sản Nhi Nghệ An hôm 29/9 kiểm tra thì phát hiện que tránh thai bị đi lạc vào sâu trong cơ bắp tay, cách khuỷu tay 10cm nên được yêu cầu phẫu thuật.

Chị T., cho biết, chị đặt que tránh thai từ sau khi sinh 2 bé, giờ đã đến thời hạn đi tháo que, nhưng do que tránh thai ở vị trí khó nên chị được tư vấn vào viện để tháo cho yên tâm. Ai ngờ đến đây mới phát hiện que bị 'đi lạc' như vậy.

Các bác sĩ cho biết đây là trường hợp que tránh thai đi lạc sâu vào tổ chức cơ phức tạp, chứa nhiều dây thần kinh, mạch máu và không thể kéo ra ngoài bằng phương pháp tiêm thuốc tê rồi rạch đường nhỏ dưới da tay.

Vì vậy, cuối cùng các bác sĩ đã quyết định phẫu thuật mở để rút que ra khỏi bắp tay. May mắn là que tránh thai chưa chạm vào bó mạch máu, thần kinh cánh tay, nên không gây nguy hiểm đến sinh mệnh của người phụ nữ.

Trước đó hôm 20/9, ThS.BS Nguyễn Thị Quý Khoa, Trung tâm Sản Phụ khoa của Bệnh viện đa khoa Tâm Anh cũng chia sẻ trường hợp một phụ nữ gặp sự cố que tránh thai 'đi lạc' tương tự.

Người phụ nữ này là chị N. (26 tuổi, ở TP.HCM). Nửa năm sau khi cấy que tránh thai, chị N. bị nổi mụn, rong huyết suốt 2 tháng nên đã đến bệnh viện này để kiểm tra. Ai ngờ các bác sĩ phát hiện que tránh thai đã 'đi lạc'.

ThS.BS Khoa cho biết, khi kiểm tra bác sĩ không thấy que cấy dưới lớp da cánh tay, ở vùng đặt que cấy xuất hiện vết thương nhỏ.

Kết quả siêu âm phát hiện chiếc que tránh thai này đã đi lạc vào sâu trong cơ bắp tay ở vị trí 1/3 giữa mặt trong cánh tay, cách khuỷu tay 11 cm. Trước đó, chị N. từng can thiệp rút que tránh thai tại một bệnh viện ở TP.HCM, nhưng bác sĩ tại đó không tháo ra được.

Các bác sĩ xác định đây là trường hợp que tránh thai đi lạc sâu vào tổ chức cơ phức tạp, nên các bác sĩ đã quyết định phẫu thuật, lấy que ra ngoài an toàn.

Que tránh thai đi lạc có thể khiến chị em gặp nguy hiểm

Que tránh thai đi lạc có thể khiến chị em gặp nguy hiểm. Ảnh minh họa/Nguồn: Health

Theo các bác sĩ, que tránh thai đi lạc phần lớn do kỹ thuật cấy que chưa phù hợp, nếu không được lấy sớm ra, chiếc que này có thể tiếp tục đi sâu, đụng bó mạch thần kinh.

Hậu quả sẽ khiến chị em bị viêm, chèn ép dây thần kinh, khiến chị em gặp khó khăn trong việc nâng hay mang, vác đồ vật thường ngày. Thậm chí có thể gây gây tê - yếu liệt tay, vỡ mạch máu, hoặc tiếp tục di chuyển đến các bộ phận khác trong cơ thể.

Ngoài ra, tác dụng phụ thường gặp nhất của que tránh thai là gây ra một số xáo trộn nhẹ về chu kỳ như chu kỳ thưa hơn và giảm dần lượng huyết. Ngoài ra, có khoảng 30% chị em sau cấy que gặp hiện tượng vô kinh.

Chị em cũng có thể gặp các tác dụng phụ  khác như tăng cân bất thường, giảm khát khao, đau đầu, căng tức ngực rất hiếm gặp.

Để đề phòng que cấy tránh thai đi lạc nguy hiểm, chị em nên thực hiện thủ thuật cấy que ngừa thai ở cơ sở y tế uy tín. Ngoài ra, cần tái khám để kiểm tra theo lịch hẹn của bác sĩ để phòng những sự cố không mong muốn xảy ra.

Ngoài ra, chị em khi tự sờ nếu không cảm nhận được que cấy, hãy nhanh chóng đến bệnh viện khám ngay xem que có bị 'đi lạc' như trường hợp người phụ nữ nói trên không.

Hy vọng những thông tin ở trên sẽ giúp chị em có thêm thông tin để đề phòng que tránh thai 'đi lạc' như các câu chuyện báo chí vừa chia sẻ nha.