Nãy lướt Facebook vừa đọc được bài chia sẻ của một người đàn ông bị ung thư phổi khi mới 37 tuổi. Đọc đến đâu mà xót tới đấy các mẹ ạ. Nguyên văn dòng chia sẻ của người này như sau:

‘Xin chào các bạn. Xin được một lần trải lòng. Mình 37 tuổi hiện đang bị ung thư phổi và thời gian của mình còn lại chỉ gần 2 năm nữa thôi. Khi mình phát hiện bệnh tình thì nó đã rơi vào giai đoạn cuối. Biết tin, mình suy sụp vô cùng cũng không biết nói làm sao với hoàn cảnh lúc đó.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Hiện tại, mình đã có gia đình và 2 con một trai 1 gái, đứa lớn đã 16 tuổi và đứa nhỏ thì đang học lớp 8. Đến giờ vợ con mình vẫn chưa biết mình bị ung thư vì mình không nói. Mỗi ngày, mình ho khá nhiều, bị sụt cân… Mọi người xung quanh cũng có hỏi han nhưng mình chỉ nói qua loa cho xong chuyện. Mình biết bệnh của mình vô phương cứu chữa nên cũng chỉ biết trốn tránh, chẳng dám phiền tới ai cả.

Vợ mình thì khá vô tâm, cô ấy không được chu toàn cho lắm. Thậm chí nếu không vì đã có 2 đứa con thì mình và cô ấy cũng không thể ở cùng với nhau được nữa. Nói ra thì nhiều, cô ấy gây ra rất nhiều chuyện khiến mẹ mình còn phải từ mặt và không nhận con dâu. Mình rất buồn và đã cố gắng để kéo cô ấy về phía gia đình mình nhưng không được vì lỗi lầm cô ấy gây ra quá lớn.

Từ ngày cưới vợ, mình sinh sống và lập nghiệp luôn ở quê vợ. Đây chính là điều khiến mình hối hận vô cùng. Mình cưới vợ, rời bỏ quê hương, phải xa gia đình, xa mẹ già… Thế nhưng vì gia đình mình đành chấp nhận.

Đến bây giờ mình cũng đã cố gắng hết sức rồi. Mình có nhà riêng đàng hoàng cho 3 mẹ con và cũng đóng bảo hiểm cho hai đứa đến năm 18 tuổi. Thế nhưng mình không biết mình có thể gắng gượng được đến lúc đó hay không.

Thật sự việc để hai đứa nhỏ sống bên ngoại mình không hề an tâm chút nào. Bây giờ nếu mình không còn nữa thì không biết hai đứa sau này có về nhận bên nội không. Gia đình mình thương cháu nhưng cứ mỗi dịp về thì chỉ có 3 bố con về. Mình chỉ ao ước giá như được 1 lần đưa cả gia đình về nhưng chẳng thể.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Mẹ mình năm nay cũng hơn 70 tuổi rồi nhưng với những gì vợ mình đã gây ra thì mẹ mình sẽ không bao chấp nhận và tha thứ cả. Mình cũng chưa nói gì về bệnh tình với gia đình vì sợ mọi người không chịu được, nhất là mẹ mình. Giờ đây trong lòng mình bộn bề quá, mỗi ngày mình chỉ biết cố gắng làm việc thật tốt, sắp xếp mọi thứ sao cho ổn thỏa để sau này khi không có mình, vợ con đỡ khổ. Mình thương hai đứa con quá nên cũng chỉ biết khắt khe răn dạy chúng thành người sau này.

Ngoài công việc mỗi ngày, mình chỉ biết tìm đến bia rượu. Mình luôn muốn say để không phải đối diện, cuộc đời mình có còn bao lâu nữa đâu. Sắp rồi… Mình sẽ sống mãi ở tuổi 39 nhỉ, nhanh quá. Đời người thật là ngắn ngủi, có những điều xảy ra bất ngờ quá đến nỗi bản thân chẳng thể tiếp nhận được. Thôi thì chỉ biết chấp nhận số phận và xem như mình đã trả nợ cho cuộc đời ở kiếp này’.

Đọc xong câu chuyện của anh này mà mình thấy thương quá. Mình chợt nhận ra dạo gần đây những người mất vì ung thư phổi nói riêng và bệnh ung thư nói chung tuổi đời còn trẻ quá. Mình nghĩ yếu tố chính gây ra bệnh ung thư phổi chính là do các thói quen không lành mạnh của chúng ta đấy các mẹ ạ. Mọi người hãy tử bảo vệ mình ngay bây giờ bằng cách bỏ những thói quen xấu và thiết lập lối sống lành mạnh hơn nha.

+ Dùng nước xịt thơm nhà:

Các loại nước này thường có lượng hóa chất lớn giúp khử mùi hôi và mang lại cảm giác sạch sẽ giả tạo. Những chất này có thể xâm nhập vào cơ thể qua hệ hô hấp và gây ung thư phổi.

+ Tiếp xúc với khói xe:

Những người thường xuyên tiếp xúc với xăng dầu thì nguy cơ bị ung thư phổi và bệnh lý về hô hấp cao hơn hẳn. Đó là do xăng dầu giải phóng khí CO và hydrocarbon độc hại, trong đó có benzen.

+ Hút thuốc lá:

Thuốc lá chính là nguyên nhân chủ yếu gây ra bệnh ung thư phổi hiện nay. Bởi trong thuốc lá có chứa nhiều loại dẫn xuất axit amin thơm gây ung thư. Do đó người hút thuốc càng lâu càng nhiều thì nguy cơ ung thư càng cao.

+ Tiếp xúc nhiều với khói bếp:

Khói dầu trong nhà bếp có thể gây ảnh hưởng xấu tới niêm mạc mũi, mắt, cổ họng. Từ đó gây ra các bệnh về hệ hô hấp như viêm mũi, viêm họng, viêm phế quản. Nếu tiếp xúc thường xuyên, sau thời gian dài bạn có nguy cơ bị ung thư cao gấp 2 – 3 lần người không tiếp xúc.

Nguồn: Tổng hợp