Mẹ mình bị mất ngủ kinh niên luôn ấy. Bắt đầu từ hồi gần 60 là bà bắt đầu bị mất ngủ rồi. Lúc này, mình mới cảm nhận được thế nào là 1 người mất ngủ cả nhà cùng mệt. Vì mẹ mình bị mất ngủ nên tầm 11, 12h bà vẫn còn xem tivi, đến 3 – 4h sáng hôm sau đã thấy dậy lục đục làm cái nọ làm cái kia rồi. Đợt đấy mình bị ngã xe nên về quê tĩnh dưỡng mà phát điên lên luôn ấy.

Thế xong có một lần vô tình mấy chị đồng nghiệp đi du lịch xong tiện ghé qua thăm mình. Mình cũng bảo trước là mẹ em bị mất ngủ lâu nay nên các chị chuẩn bị tinh thần. Có một chị hỏi mình là thế đã dùng chuối xanh chữa mất ngủ cho mẹ chưa? Mình nghệt mặt ra, trước giờ đâu ai nói đâu, chỉ thấy dùng chuối xanh nấu ăn với cả chữa hắc lào thôi mà. Chị ý còn bảo mẹ chị ý trước cũng mất ngủ, dùng đủ cách mà không hết. Trong 1 lần lên Hòa Bình chơi thì được mách cho dùng cách này, về làm theo thì thấy hiệu quả lắm.

Nhà mình hồi đấy cũng học theo chị ý, lúc đầu thật ra mình còn ôm tâm lý hên xui vì cách này thật sự mình chưa nghe nói bao giờ ý. Thế mà cuối cùng hiệu quả tốt lắm nha mọi người. Cả nhà mình cũng bất ngờ, bây giờ thì nhà mình an tâm ngủ kĩ cả đêm rồi nè.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Tại sao chuối xanh lại có tác dụng chữa mất ngủ?

Vì sao chuối xanh có thể chữa bệnh mất ngủ? Theo các chuyên gia, trong chuối xanh có chứa chất serotonin. Đây là một chất có khả năng dẫn truyền thần kinh hay được giải phóng vào ban đêm. Nó có công dụng duy trì giấc ngủ giúp chúng ta ngủ ngon và sâu giấc hơn.

Lượng vitamin B6, C cùng tinh bột, chất xơ, kali và magie trong chuối xanh cũng giúp xoao dịu thần kinh. Nhờ đó, sau một ngày dài làm việc, cơ thể bạn được thư giãn nên dễ dàng chìm vào giấc ngủ. Bên cạnh tác dụng chữa mất ngủ thì chuối xanh còn có khả năng hỗ trợ điều trị bệnh liên quan tới hệ tiêu hóa và tim mạch nữa đấy.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Cách chữa mất ngủ bằng chuối xanh

Bạn có thể áp dụng một số cách chữa mất ngủ bằng chuối xanh như sau:

+ Chuối xanh và bột quế:

Quế vốn có tính ấm, vị cay nên có khả năng cải thiện quá trình lưu thông máy. Nhờ đó có thể cải thiện khả năng tuần hoàn máu tới não. Bạn có thể kết hợp hai nguyên liệu này để chữa mất ngủ bằng cách: Lấy 1 quả chuối xanh mang cắt bỏ 2 đầu rồi rửa sạch nhựa và mang luộc chín với nước sôi. Sau khi sôi, bạn nên hạ nhỏ lửa và tiếp tục nấu trong 15 phút. Tiếp theo, bạn vớt chuối ra và thêm bột quế vào, khuấy đều lên rồi lấy ra uống trước khi đi ngủ chừng 1 tiếng. Chuối đã luộc chín thì bạn có thể tận dụng để ăn cũng rất tốt cho sức khỏe.

+ Kết hợp mật ong và chuối xanh:

Không chỉ có tính kháng khuẩn mà mật ong còn rất giàu dinh dưỡng giúp thư giãn thần kinh, làm giảm căng thẳng, mệt mỏi. Vì vậy, bạn có thể kết hợp hai thứ này với nhau để chữa mất ngủ. Bạn chỉ cần lấy 1 quả chuối xanh rửa sạch nhựa và thái thành lát mỏng rồi mang phơi khô. Sau đó, bạn dùng chuối này mang nghiền thành bột, bảo quản trong lọ kín. Mỗi ngày, bạn nên uống 2 lần/ngày, mỗi lần 1 thìa bột pha với nước và 2 thìa mật ong. Tuy nhiên, bạn không nên uống lúc đói vì có thể gây cồn cào bụng.

+ Làm trà chuối xanh:

Với phương pháp này, ban cần lấy 1 quả chuối xanh mang cắt bỏ hai đầu và rửa cho sạch nhựa. Nếu được, bạn nên ngâm với nước muối trong 5 – 10 phút. Sau đó, bạn luộc chuối cho chín rồi lấy nước đó uống hàng ngày thay trà. Tuy nhiên, nước có thể hơi nhạt, ngang nên bạn có thể thêm vài hạt muối vào cho dễ uống cũng được.

Nguồn: Tổng hợp