Mình hay bị đau đầu khi ngủ trưa dậy ý, đợt trước chủ quan cứ nghĩ tại mình ngủ sai tư thế nên đau cơ. Ai ngờ hôm nọ đi khám thì mới phát hiện ra mình bị thiếu mãu não rồi. Sau đó nói chuyện một hồi bác sĩ có hỏi mình có bị đau đầu vào thời điểm nào khác nữa không vì tùy từng thời điểm khác nhau mà có thể cảnh báo căn bệnh khác nhau đó. Nghe xong mà mình giật mình luôn vì trước giờ không nghĩ đau đầu vào từng thời điểm lại có thể báo hiệu bệnh tật như thế này.

Dưới đây mình liệt kê những thời điểm đau đầu báo hiệu bệnh tật, các mẹ xem mình có dính cái nào thì đi khám ngay đi nhé.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Buổi sáng

Sau khi thức giấc, nếu bạn bị đau đầu thì chứng tỏ bạn đã bị:

+ Chứng ngưng thở khi ngủ: Khi mắc chứng này, hệ hô hấp bị cản trở nên mới dẫn tới tình trạng này. Hơn nữa, khi ngưng thở còn khiến nồng độ CO2 tăng trong máu khiến axit tích tụ dẫn tới tình trạng nhiễm toan. Đây chính là nguyên nhân gây đau đầu.

+ Viêm xoang: Khi chất nhày ứ đọng qua đêm và không thể thoát ra sẽ hình thành cơn đau đầu vào buổi sáng.

+ Bị đau nửa đầu: Bệnh này thường bắt đầu vào buổi sáng, có thể kéo dài nhiều ngày. Nguyên nhân là do hô hấp chậm lại trong lúc ngủ dẫn tới thiếu hụt oxy.

Buổi trưa

Đau đầu vào buổi trưa cũng là dấu hiệu cảnh báo một số bệnh như:

+ Căng cơ: Sau một hồi làm việc, cơ ở cổ, vai hoặc hàm bị căng và gây nên những cơn đau đầu. Bệnh này tuy không nguy hiểm nhưng nó kéo dài gây khó khăn cho người bệnh.

+ Hạ đường huyết: Khi đường trong máu giảm dễ dẫn tới tụt huyết áp, run rẩy, mệt mỏi và đau đầu, bệnh nhân thậm chí còn bị ngất xỉu.

+ Dị ứng: Sau một buổi sáng tiếp xúc với những mùi hương, thức ăn… từ đồng nghiệp xung quanh, bạn có thể mệt mỏi, dị ứng và gây nên những cơn đau đầu.

Sau khi ngủ trưa dậy

Sau khi ngủ trưa dậy mà bị đau đầu thì rất có thể bạn đã bị thiếu máu não. Bởi, khi lượng máu lên não không đủ khiến não bộ không có đủ ‘năng lượng’ để hoạt động và gây đau đầu. Do đó, nếu ngủ trưa dậy thấy đau đầu và tình trạng này kéo dài thì tốt nhất bạn nên đi khám càng sớm càng tốt nhé.

Buổi chiều

Buổi chiều làm việc mà bị đau đầu thì hãy nghĩ tới những căn bệnh sau:

+ Thiếu máu não: Khi bị thiếu máu não, người bệnh thường mất tập trung, mệt mỏi, suy giảm trí nhớ, hay quên và nhức đầu âm ỉ. Cơn đau này đặc biệt nặng lên vào buổi chiều và đêm.

+ Huyết áp cao: Bình thường bệnh cao huyết áp không gây đau đầu nhưng nếu nó đạt ức 180/120mmHg thì bạn có thể bị đau đầu đấy.

+ Hạ đường huyết: Sau một khoảng thời gian làm việc, bạn thường có thói quen ăn chút gì đó vì đói. Tuy nhiên, nếu ăn đồ quá ngọt khiến insulin tăng vọt sẽ dễ dẫn tới hạ đường huyết đột ngột và kích hoạt cơn đau đầu.

+ Đau đầu vận mạch: Bệnh này thường gặp ở xế chiều và tối. Tuy không gây nguy hiểm tới tính mạng nhưng bệnh này lại có thể làm giảm chất lượng cuộc sống, suy giảm trí nhớ, kém tập trung.

Buổi tối

+ Đau đầu vận mạch: Cũng tương tự buổi chiều, đau đầu vào đầu buổi tối có thể là dấu hiệu của bệnh đau đầu vận mạch. Để phòng bệnh này, mọi người nên giảm cường đồ làm việc, bổ sung nhiều vitamin thông qua rau, củ, quả vào cơ thể.

+ Thiếu máu não: Bệnh thiếu máu não đặc biệt trở nên nghiêm trọng khi bạn chuẩn bị ngủ. Những cơn đau đầu âp đến khiến bạn mệt mỏi, muốn ngủ nhưng lại trằn trọc, khó đi vào giấc ngủ. Do vậy nếu đau đầu vào buổi tối thì mọi người nên đặc biệt lưu tâm tới những căn bệnh này nhé.

Nguồn: Tổng hợp